આણંદ જિલ્લામાં 4 ગાયોના મૃત્યુ નોંધાયા છે શુ છે આ લમ્પી રોગ…

આણંદ જિલ્લામાં 4 ગાયોના મૃત્યુ નોંધાયા છે શુ છે આ લમ્પી રોગ

ખાસ કરીને આણંદ જિલ્લામાં 4 ગાયોના મોત બાદ પશુઓમાં ઝડપથી ફેલાતો લમ્પી વાયરસ ગુજરાતમાં ચિંતાનો વિષય બન્યો છે. બોરસદ તાલુકામાં બે ગાયોના મોત થયા હતા, આણંદ તાલુકામાં એક અને પેટલાદ તાલુકામાં લમ્પી વાયરસના કારણે એક મૃત્યુ નોંધાયું હતું.

આણંદ જિલ્લામાં

રાજ્ય સરકારે પશુઓ માટે રસીકરણના પ્રયાસો તેજ કર્યા છે. લમ્પી વાયરસ રસી વિવિધ શહેરોમાં સપ્લાય કરવામાં આવી રહી છે, જેથી પૂરતા ડોઝ ઉપલબ્ધ છે. સરકારી આંકડા મુજબ, અત્યાર સુધીમાં 20 જુદા જુદા જિલ્લાઓમાં 10 લાખથી વધુ સ્વસ્થ પશુઓને રસી આપવામાં આવી છે. આ હેતુ માટે જિલ્લા કક્ષાએ 6 લાખથી વધુ રસીના ડોઝ પણ ઉપલબ્ધ છે.

આણંદ જિલ્લામાં કુલ 241 કેસમાંથી 157 પશુઓને લમ્પી રોગ ચેપમાંથી સફળતાપૂર્વક સાજા કરવામાં આવ્યા છે. તેમ છતાં, અધિકારીઓ પરિસ્થિતિને ગંભીરતાથી લઈ રહ્યા છે અને રોગ અને તેની સારવાર અંગે જાગૃતિ ફેલાવી રહ્યા છે.

તાજેતરમાં મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે કચ્છ જિલ્લાની મુલાકાત લઈને ચામડીના રોગની સ્થિતિની સમીક્ષા કરી હતી. તેમણે ભુજમાં આઇસોલેશન સેન્ટરની મુલાકાત લીધી, જ્યાં ચેપગ્રસ્ત પશુઓની સારવાર કરવામાં આવી રહી છે.

Join Now Daily New Updates

જિલ્લામાં વિવિધ 10 તાલુકાઓમાં કુલ 26 આઇસોલેશન સેન્ટરો ઉભા કરવામાં આવ્યા છે. સત્તાવાર માહિતી મુજબ સમગ્ર જિલ્લામાં 37840 થી વધુ પશુઓને ચામડીના લમ્પી રોગની અસર થઈ છે. જિલ્લાના 964 ગામોમાંથી 585 ગામોના પશુઓ આ રોગથી પ્રભાવિત છે.

Leave a Comment