તમારું બાળક નજીકમાં રાખેલી વસ્તુઓને ઓળખતું નથી ? તેથી ફોન અને લેપટોપથી અંતર રાખો..

તમારું બાળક નજીકમાં રાખેલી વસ્તુઓને ઓળખતું નથી ? તેથી ફોન અને લેપટોપથી અંતર રાખો..

Keep away from phones and laptops – કેમ છો મિત્રો આજે તમને જાણવામાં આવશે કે તમારું બાળક નજીકમાં રાખેલી વસ્તુઓને ઓળખતું નથી? તેથી ફોન અને લેપટોપથી અંતર રાખો.

આજના ડિજિટલ યુગમાં સ્ક્રીનની સામે સમય પસાર કરવો સામાન્ય બાબત છે. રોગચાળા દરમિયાન લાદવામાં આવેલા લોકડાઉનને કારણે લોકો ઘરની બહાર નીકળી શક્યા ન હતા. આવી સ્થિતિમાં સમય પસાર કરવા માટે તે મોબાઈલ અને લેપટોપનો ઉપયોગ કરતો હતો. જ્યાં વડીલોનો સ્ક્રીન ટાઈમ વધ્યો છે, તે જ રીતે બાળકોનો સ્ક્રીન ટાઈમ પણ વધ્યો છે. જેમ કે બાળકના ઓનલાઈન અભ્યાસ, ગેમિંગ અને મનોરંજન વગેરે માટે સ્ક્રીન પર સમય પસાર કરવો. આજકાલ બાળકો મોબાઈલ ફોન પર મિત્રો સાથે વિડીયો કોલ કરે છે અને કલાકો સુધી સોશિયલ મીડિયા પર એક્ટિવ રહે છે. આ આદત બાળકો અને પુખ્ત વયના લોકો બંનેની આંખોમાં તાણ પેદા કરી રહી છે, જેના કારણે સંસર્ગના અભાવની સમસ્યા છે. તેથી આ સમસ્યા વિશે જાગૃત રહેવું જરૂરી છે. આજનો લેખ આ વિષય પર છે. આજે આ આર્ટીકલ દ્વારા અમે તમને જણાવીશું કે કન્વર્જન્સનો અભાવ શું છે અને તેનાથી બચવાના ઉપાય શું છે. આ માટે, અમે વિઝન આઈ સેન્ટર, નવી દિલ્હીના સ્ટ્રેબિસમસ અને પીડિયાટ્રિક ઑપ્થેલ્મોલોજી કન્સલ્ટન્ટ ડૉ. સ્મિતા કપૂર સાથે પણ વાત કરી છે. આગળ વાંચો…

સંકલનનો અભાવ શું છે?

Keep away from phones and laptops-આ આંખને લગતો રોગ છે. આ રોગમાં, નજીકની વસ્તુને જોતી વખતે બંને આંખો તેમને ઓળખી શકતી નથી અને આ આંખો એકસાથે કામ કરી શકતી નથી. ફોન અને લેપટોપથી અંતર રાખો  આ સમસ્યામાં, જ્યારે કોઈ વસ્તુ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવે છે, ત્યારે એક આંખ બહારની તરફ ખસી શકે છે, જેના કારણે દ્રષ્ટિ અસ્પષ્ટ થઈ શકે છે અને બે વસ્તુઓ જોઈ શકાય છે. આનાથી વાંચવામાં અને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મુશ્કેલી પડે છે અને વારંવાર માથાનો દુખાવો પણ થાય છે. આ સ્થિતિ સામાન્ય રીતે બાળપણમાં શરૂ થાય છે પરંતુ પુખ્ત વયના લોકો પણ તેનાથી પ્રભાવિત થઈ શકે છે.

કન્વર્જન્સના અભાવ અને સ્ક્રીન સમય વચ્ચે શું સંબંધ છે?

મોટાભાગની સ્ક્રીનનો ઉપયોગ નજીકથી થાય છે, તેથી કન્વર્જન્સનો અભાવ સમસ્યા બની શકે છે. ખાસ કરીને બાળકો પુખ્ત વયના લોકો કરતા ઓછા સાવચેત રહેવાનું વલણ ધરાવે છે, તેથી તેઓ આજકાલ પુખ્ત વયના લોકો કરતાં કન્વર્જન્સ ડિસેબિલિટી અનુભવે તેવી શક્યતા વધુ છે.

કન્વર્જન્સની ઉણપના લક્ષણો શું છે?

માથાનો દુખાવો

તણાવ

આંખનો થાક

વાંચન અને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મુશ્કેલી

બે વસ્તુઓ જુઓ

આંખોને વારંવાર ઘસવાની કે ઘસવાની જરૂરિયાત અનુભવવી વગેરે.

નોંધ – વિવિધ બાળકોને રમત દરમિયાન ઉપરની તરફ ફેંકવામાં આવેલી વસ્તુઓને પકડવામાં, પગમાં ચાલતી વખતે અસમાન સપાટી પર ચાલવામાં, વસ્તુનું અંતર નક્કી કરવામાં અસમર્થતાને કારણે ફર્નિચર અથવા અન્ય વસ્તુઓ સાથે અથડાવવામાં તકલીફ પડે છે. કન્વર્જન્સ ડિસેબિલિટીના મુખ્ય ચિહ્નો

ઉપાય

સૌપ્રથમ અને સૌથી અગત્યનું, બાળકોની નજીકથી દેખરેખ રાખવી જોઈએ જેથી કરીને તેમના સ્ક્રીન સમય અને બિન-સ્ક્રીન સમય વચ્ચે પર્યાપ્ત સંતુલન બનાવી શકાય.

બીજું, આંખો અને સ્ક્રીન વચ્ચે પૂરતું અંતર જાળવવું જોઈએ.

ત્રીજી સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે બાળકોએ પ્રશિક્ષિત નેત્ર ચિકિત્સક દ્વારા સૂચવવામાં આવેલી સંખ્યાબંધ આંખની કસરતો કરવી જોઈએ.

જો કસરત મદદ ન કરતી હોય, તો બાળકને પ્રિઝમ ચશ્મા આપવા જોઈએ.

Also Read https://vatonokhajano.com/2022/08/04/how-to-get-rid-of-bad-breath/

 જો કોઈ વ્યક્તિ કન્વર્જન્સ સમસ્યાના સહેજ પણ લક્ષણ જુએ, તો તેણે તરત જ નેત્ર ચિકિત્સકનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

અમારી આ પોસ્ટ તમને સારી લાગી હોય તો અમારા facebook પેજ ને ફોલો કરજો તમારો દિવસ શુભમય વડે.

Leave a Comment