તમે પણ નહિ જાણતા હોય લો બ્લડ પ્રેશર એટલે શું છે, જાણી લો લો બ્લડ પ્રેશર એટલે શું છે, તેના કારણ, લક્ષણ, બચાવ અને તેનો નિવારણ શું છે…

શું તમે લો બ્લડ વિશે જાણો છો, બ્લડ પ્રેશર લો કેમ થાય છે, બ્લડ પ્રેશર લો થવા ના કારણો શું છે, શું બ્લડ પ્રેશર ને લો થવા થી રોકી શકાય છે, હા આપણે લો બ્લડ પ્રેશર નો બચાવ કરી શકીએ છીએ, બ્લડ પ્રેશર લો થવા થી આપને શું ઈલાજ કરી શકીએ છીએ, આજે આપણે જાણીશું બ્લડ પ્રેશર ની તમામ વાત, ચાલો આપણે જાણીએ બ્લડપ્રેશર ની વાતો.

લો બ્લડ પ્રેશર અથવા લો બ્લડ પ્રેશર એ એવી સ્થિતિનો ઉલ્લેખ કરે છે, જેમાં જ્યારે નસોમાં બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય કરતા ઓછું થઈ જાય છે, નસોમાં લો બ્લડ પ્રેશર હોવાને કારણે, હૃદય, મગજ અને શરીરના અન્ય ભાગોમાં પૂરતા પ્રમાણમાં લોહી પહોંચતું નથી, કોઈ કોઈક વાર બ્લડપ્રેશર ના લક્ષણો જોવા મળતા નથી.

એટલે કે આવી સ્થિતિમાં લો બ્લડ પેસરને હાનિકારક માનવામાં આવતું નથી, એમ કે વધારા કરતા ચક્કર આવા અને જ્ઞાન આવવું વધારે એને લો બ્લોક પ્રેસરનું કારણ બતાવવામાં આવે છે, બતાવી દઈએ કે આવવામાં તેના લક્ષણો વધારે જાણવા મળે છે, કોઈ વ્યક્તિ જ્યારે સૂઈને ઉભો થતો હોય ત્યારે અથવા બેઠો હોય અને ઉભો થતો હોય ત્યારે જોવા મળે છે, શરીરમાં મા લોહીનું પ્રમાણ ઓછું હોવું, હૃદય ના લાગતી કોઈ બીમારી, કઈ દવાઓ ખાવાથી દવાઓના સાઇડ ઈફેક્ટ ના કારણે લો બ્લડ પ્રેશર પણ થઈ શકે છે, ઉંમર વધવાના કારણે લો અને હાય બે બ્લડ પ્રેશર ની સમસ્યાનો વધારે થવાના ચાન્સીસ છે.

!! બ્લડ પ્રેશર કેટલું હોવું જોઈએ !!

જો આપણે આદર્શ સ્થિતિ વિશે વાત કરીએ, તો તંદુરસ્ત વ્યક્તિમાં 120/80 (સિસ્ટોલિક/ડાયાસ્ટોલિક) 90/60 કરતા ઓછું હોવું જોઈએ, આમ કોઈ વ્યક્તિ નો 90 થી 60 ની નીચે બ્લડ પ્રેશર થઈ જાય તો તેને નિમ્ન રક્ત કયન કે લો બ્લડ પ્રેશર લેવામાં આવે છે.

જો સિસ્ટોલિક અને ડાયસ્ટોલિક બંને તેમના લઘુત્તમ સ્તરથી નીચે આવે છે, તો તેને લો બ્લડ પ્રેશર માનવામાં આવે છે. જો કે, ડોકટરો લો બ્લડ પ્રેશર ત્યારે જ માને છે જ્યારે તેના કેટલાક લક્ષણો પણ દેખાય છે. લો બ્લડ પ્રેશર તમને કેવી રીતે અસર કરી શકે છે તેનું ઉદાહરણ એ છે કે જ્યારે તમારું સિસ્ટોલિક અચાનક 20 mm Hg કરતાં ઓછું થઈ જાય છે, ત્યારે તમારા મગજમાં સિસ્ટોલિક રક્ત પુરવઠો ઓછો થઈ જશે અને તમે બેહોશ થઈ શકો છો.

!! લો બ્લડ પ્રેશર ના લક્ષણો શું છે !!

લો બ્લેડ પ્રેશર નું સાદું કારણ બતાવવામાં આવે તો વ્યક્તિને ચક્કર આવવા કે બેહોશ થઈ જવું, એટલે કે બીજા પણ કોઈ કારણ હોઈ શકે છે બ્લડ પ્રેશર ઓછું થવાના, લો બ્લડ પ્રેશર ના નીચે મુજબના લક્ષણો પણ હોઈ શકે.

● ચક્કર

● મૂર્છા

● ઝાંખી દ્રષ્ટિ

● ઉબકા

● થાક લાગે છે

● એકાગ્રતાની ખોટ

જ્યારે બ્લડપ્રેશર વધારે ઓછું થઈ જાય છે, ત્યારે વ્યક્તિ સદમામાં પણ જઈ શકે છે, લેકે આવ્યા વ્યથા જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે, આ એક આપાતકાલિક સ્થિતિથી છે, આવી સ્થિતિમાં વહેલો ને વહેલો ઈલાજ કરવાની જરૂર પડે છે.

!! લો બ્લડ પ્રેસરના મુખ્ય કારણો !!

ડાયાબિટીસ અને થાઈરાઈડ જેવી બીમારી થઈ શકે છે, ગ્રભવ્યસ્થા અને અન્ય કોઈ દવાઓને કારણે પણ લો બ્લડ પ્રેશર થઈ શકે છે, કઈક વાર એવું પણ બની શકે કે બ્લડ પ્રેશર ઓછું તવાનું કારણ પણ ના જાણી શકાતું હોય છે, કઈક એવી બીમારીઓમાં લાંબા ગાળા સુધી બ્લડ પ્રેશર લો પણ રહી સકે છે, આનો ઇલાજ ના કરાવવાથી મોટા ખતરાપણ રહે છે.

● ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન માતા અને તેના ગર્ભમાં વધતા ગર્ભ બંને માટે વધુ લોહીની જરૂરિયાતને કારણે આવું થાય છે.

● જ્યારે ઈજામાંથી મોટી માત્રામાં લોહી નીકળે છે.

● હાર્ટ એટેક અથવા હાર્ટ વાલ્વમાં ખલેલ થવાને કારણે લોહીના પ્રવાહમાં ઘટાડો થાય છે.

● ક્યારેક નિર્જલીકરણ નબળાઇ અને આઘાત તરફ દોરી જાય છે.

● એનાફિલેક્ટિક આંચકો – આ એલર્જીક પ્રતિક્રિયાનું ગંભીર સ્વરૂપ છે.

● રક્ત સંડોવતા કોઈપણ ચેપ.

● અંતઃસ્ત્રાવી રોગો જેમ કે ડાયાબિટીસ અને થાઈરોઈડ.

● હૃદયરોગની સારવાર માટે વપરાતી દવાઓ, મૂત્રવર્ધક પદાર્થ, ટ્રાયસાયક્લિક એન્ટીડિપ્રેસન્ટ્સ અને ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શન માટેની દવાઓ પણ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડી શકે છે.

!! લો બ્લડ પ્રેશર થી કેવી રીતે બચવું !!

જો તમે લો બ્લડ પ્રેસર થી બચવા માગો છો તો તમારે આલ્કોહોલ પીવાનું બંધ અથવા ઓછું કરી દેવું પડશે, કેમકે આલ્કોહોલમાં પીવાનું પાણી થી ડીહાઈડ્રેશન પણ હોઈ શકે છે તેના કારણે લો બ્લડ પ્રેશર ની સમસ્યા ઊભી થઈ શકે છે, તમારા ખોરાકમાં અનાજ ફળ શાકભાજી અને માછલી જેવા પદાર્થોને વધારે પડતું સેવન કરવું જોઈએ, તમારો ખોરાક હોવો જોઈએ કે તમને તેમાંથી બધુંજ પ્રાપ્ત થઈ શકે, વધારા સમયથી બેઠા છો તો ધીમે ધીમે ઊભા થવું અને પગ ઉપર પગ ચડાવી બેસવું નહિ, એક જ વારમાં વધારે ખાવા કરતા પૂરા દિવસમાં થોડો થોડો ખોરાક લેવો, તમારા ખોરાકમાં બટાકા રોટલી અને પાસ્તા જેવા ખોરાક લેવાનો ઓછો કરી દો, લો બ્લડની સમસ્યાથી બચવા માટે ડોક્ટર તમને વધારે ચા પીવાનું કહી શકે છે, એટલે કે આ અસ્થાય ઉપાય છે આના સિવાય બીજે કારણોના કારણે પણ થઈ શકે છે.

!! લો બ્લડ પ્રેશરની સારવાર શું છે !!

આમ કહેવામાં આવે તો લો બ્લડ પ્રેશર ની સારવાર જરૂરી ત્યારે નથી હોતી જ્યારે તેના લક્ષણો ના દેખાતા હોય, એમ જો લક્ષણો દેખાવમાં આવે તો તેની તે મુજબ સારવાર કરી શકાય છે, ઉદાહરણ તરીકે, જો ડિહાઇડ્રેશનને કારણે તમારું બ્લડ પ્રેશર ઓછું હોય, તો તમને પાણી પીવાની સલાહ આપવામાં આવશે, જ્યારે દવાઓ કે જે બ્લડ પ્રેશર ઓછું કરે છે તે ડોઝને બદલી અથવા ઘટાડી શકે છે, જ્યારે લો બ્લડ પ્રેશર નું કારણ ખબર ના હોય ત્યારે લો બ્લડપ્રેશર ની સારવાર કરાવી જરૂરી છે, લો બ્લડ પ્રેશર થી બચવા માટે તમારા ખોરાકમાં તમારે મીઠાનું થોડું વધારે માત્રામાં સેવન કરવું પડશે, એટલે કે વધારે સોડિયમ ના કારણે દિલ સંબંધિત બીમારી હોઈ શકે છે તે માટે ડોક્ટરની સલાહ પર તમારે કાયમ રહેવું જોઈએ, બ્લડપ્રેશર ઓછું થઈ જવા પર વધારે ટાઈટ મોજા પહેરવા જોઈએ.

  • અમારી આ પોસ્ટ તમને સારી લાગી હોય તો અમારા facebook પેજ ને લાઇક ફોલો કરજો તમારો દિવસ શુભમય વડે.

Leave a Comment