શું તમે જાણો તમારા નખ તમને રોજ રોજ કઈક નવું કહી જાય છે ના જાણતા હોય તો જાણી લો….

તમારી આંગળીઓ અને ફીટ પરના તે નિશાનો અને વિકૃતિઓ ચેતવણીના ધ્વજ હોઈ શકે છે જે તમારી પાસે અંતર્ગત વૈજ્ઞાનિક સંજોગો છે – અથવા સ્પષ્ટપણે નખ સાથેની મુશ્કેલી છે. તમારા નખનો વધુ ઊંડાણપૂર્વક અભ્યાસ કરો અને પછીના સંકેતો પર ધ્યાન આપો.

પગના નખ અને આંગળીના નખની સમસ્યાઓ પણ એવી મુશ્કેલીઓનો સંકેત આપી શકે છે જે તમારી આંગળીઓ અને પગની બહાર નીકળી જાય છે. નખની અસાધારણતા ઘણીવાર અંતર્ગત ક્લિનિકલ સ્થિતિ અથવા અમુક પોષક તત્ત્વો અને ખનિજોની ઉણપ સૂચવે છે. પીળા નખના વિકૃતિકરણ, નખના વિભાજન, નખમાં તિરાડ, કાળા નખ, નખ પર શિખરો અને નખ પર સફેદ ફોલ્લીઓનો સમાવેશ કરવા માટે ચેતવણી ચિહ્નો દેખાવા માટે. તેથી જો તમે સામાન્ય હાથ તથા નખની સાજસંભાળ અને પેડિક્યોર પસાર કરો છો, તો પણ તમારા નખ પર વ્યાજ ચૂકવો અને પગના નખ અથવા આંગળીના નખમાં કોઈપણ ફેરફાર અથવા સમસ્યાઓ વિશે તમારા ચિકિત્સક સાથે વાત કરો.

નેઇલ સ્પ્લિટિંગ અને નેઇલ ક્રેકીંગ

વિભાજિત નખ અથવા તિરાડ નખ તેમના પોતાના પર જટિલ હોઈ શકે છે, જો કે તે આંગળીના નખની સમસ્યાઓ પણ હોઈ શકે છે જે કોઈપણ અન્ય સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનો સંકેત આપે છે. નખ ફાટવા અને નખ ફાટવા થાઇરોઇડ સંજોગ (હાયપરથાઇરોઇડિઝમ અથવા હાઇપોથાઇરોડિઝમ) અથવા સૉરાયિસસને કારણે હોઈ શકે છે. જો તમને લાગે કે તમારા નખ બરડ છે અથવા વિભાજિત છે અથવા સરળતાથી અને નિયમિત રીતે તિરાડ છે, તો તમારા ડૉક્ટર સાથે અંદાજે ફિટનેસ પરિસ્થિતિઓ વિશે વાત કરો જે જવાબદાર હોઈ શકે.

નરમ અથવા બરડ નખ

આંગળીઓના નખ કે જે સ્પર્શ માટે સરળ હોય છે અથવા સરળતાથી અલગ પડી જાય છે તે સામાન્ય રીતે પ્રોટીન કેરાટિનની અછતને કારણે હોય છે. કેરાટિનની ઉણપ ઘણીવાર ક્રેશ ડાયેટિંગ અથવા થોડા અલગ આશ્ચર્યજનક આહાર ફેરફારોને કારણે થાય છે. પ્રોટીન-સમૃદ્ધ વજન ઘટાડવાનો કાર્યક્રમ નુકસાનની વિરુદ્ધ કરી શકે છે, જેમ કે બાયોટિન, બી આહારનું દરરોજ પૂરક લઈ શકે છે. સરળ અથવા બરડ નખના અન્ય કારણોમાં નેઇલ ટ્રિમિંગ અથવા પેડિક્યોર (જેમ કે એસીટોન અને મિથાઈલ એક્રેલેટ)ના ભાગ રૂપે વપરાતા માલસામાનમાં રાસાયણિક સંયોજનો અને ક્રોહન રોગ અને એનિમિયા સહિત ફિટનેસની પરિસ્થિતિઓનો સમાવેશ થાય છે.

ઈનગ્રાઉન નખ

જ્યારે નખ તરત જ ત્વચામાં ઉગે છે, ત્યારે ઇન્ગ્રોન નેઇલ થાય છે. આ પીડાદાયક પગના નખ અને આંગળીના નખની વિકૃતિ મોટાભાગે નખમાં ઇજાને કારણે થાય છે — કોઈ તમારા પગ પર પગ મૂકે છે અથવા તમે તમારા અંગૂઠાને સ્ટબ કરો છો — અથવા યોગ્ય રીતે મેળ ખાતા ન હોય તેવા ફૂટવેર પહેરવાથી. પરંતુ નખની સમસ્યાઓ જેમાં નેઇલ ફૂગનો સમાવેશ થાય છે તે પણ ઇનગ્રોન નેઇલને ઉત્તેજિત કરી શકે છે. તમારા ચિકિત્સકને પૂછો કે શું તમે તમારી જાતને ઈનગ્રોન નેઇલ સાથે વ્યવહાર કરવાનો પ્રયાસ કરી શકો છો; ગંભીર રીતે ઈનગ્રોન નખમાં તમને ચેપ બચાવવા માટે એન્ટીબાયોટીક્સની પણ જરૂર પડી શકે છે અથવા થોડા અથવા બધા ઈનગ્રોન નખને દૂર કરવા માટે નાની સર્જિકલ પ્રક્રિયાની પણ જરૂર પડી શકે છે.

નેઇલ ફૂગ અને પીળા નખ

નખ કે જે તૂટી જાય છે અને તોડી નાખે છે, પીળા થઈ જાય છે અથવા દુર્ગંધ મારવા લાગે છે તે ઉપરાંત ફૂગના ચેપની નિશાની પણ હોઈ શકે છે, જેને ઓન્કોમીકોસીસ કહેવાય છે, જેની અસર હાથ અથવા પગ પર થઈ શકે છે. તમે વધુમાં જાહેર પૂલ અથવા લોકર રૂમમાં પગના નખની ફૂગ ઉપાડી શકો છો. – કોઈપણ સ્થાન આ ભેજવાળી અને ગરમી છે. તમારા નખની તપાસ એવા ડૉક્ટર દ્વારા કરાવો જે નિદાનની પુષ્ટિ કરી શકે અને ઉપાય સૂચવી શકે, કાં તો એન્ટિ-ફંગલ ક્રીમ અથવા મૌખિક એન્ટિફંગલ દવાની દિશા. વારંવાર ફૂગના ચેપ એ નબળા રોગપ્રતિકારક મશીન, ડાયાબિટીસ જેવી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યા અથવા ભયંકર પરિભ્રમણ પણ સૂચવે છે. પગના નખના ફૂગને રોકવા માટે, તમારા પગને સ્વચ્છ અને સૂકા રાખો અને જાહેર સ્થળોએ ફૂટવેર અથવા સેન્ડલ પહેરો.

નખમાં કાળી રેખાઓ

નખમાં દેખાતી કાળી રેખા અથવા દોર નિયમિતપણે અમુક પ્રકારની ઈજાથી હોય છે. પરંતુ જો તમે તક દ્વારા તમારી તર્જની આંગળીને મારવાનું અથવા તમારા પગના અંગૂઠાને ડેસ્કના પગ પર દબાવવાનું ભૂલતા નથી, તો પુરાવા માટે બીજે ક્યાંક જોવાનું શરૂ કરો. આ કાળા નિશાન મેલાનોમાના સાવચેતીનાં લક્ષણો હોઈ શકે છે, જે ત્વચા કેન્સરનું અપવાદરૂપે જોખમી સ્વરૂપ છે, તેથી તમારે તેમની તપાસ કરાવવા માટે ડૉક્ટરને મળવું જોઈએ.

નખ હેઠળ લોહી

જ્યારે નખને ઈજા થઈ હોય ત્યારે તમે નખની નીચે લોહી એકઠું કરી શકો છો – કોઈ વસ્તુના વિરોધમાં મારવાથી, કચડી નાખવામાં આવે છે, પીંચવામાં આવે છે અથવા અન્ય કોઈ કિસ્સામાં આઘાત થાય છે. તેની નીચે સ્વિમિંગ પુલના લોહીને કારણે નખ કાળો દેખાઈ શકે છે, અને નખ પણ આખરે પડી શકે છે. કેટલીકવાર, પીડા અને દબાણને દૂર કરવા માટે, ડૉક્ટર માટે નખની અંદર નાના હોલોને પંચર કરવું મહત્વપૂર્ણ છે જેથી લોહીને બહાર નીકળી શકે. ગુલાબી રંગની સ્પ્લિન્ટર જેવી છટાઓ ઈજાના પરિણામે હોઈ શકે છે, પરંતુ તે સંભવતઃ કોરોનરી હાર્ટ વાલ્વના દૂષણને સૂચવી શકે છે, જે લોહીના પ્રવાહને કાટમાળ સાથે વરસાવે છે જેના કારણે નિશાનો દેખાય છે. જો તમને તમારા નખ પર ગુલાબી રંગની છટા દેખાય છે જ્યારે તમે તેમને ઇજા પહોંચાડી નથી, તો તમારા ચિકિત્સકને તેના વિશે પૂછો.

નખ પર પટ્ટાઓ

નખ પરની પટ્ટીઓ અપ્રિય કરતાં વધુ હોઈ શકે છે – તે પોષક તત્ત્વોની ઉણપ સૂચવે છે. નખ પરની પટ્ટીઓ કુપોષણનો સંકેત હોઈ શકે છે અથવા આયર્નની ચોક્કસ ઉણપ હોઈ શકે છે, આ કિસ્સામાં તમને નખ પર ઉદાસીન વિસ્તારો પણ હોઈ શકે છે. નખ પર આડી પટ્ટાઓ પણ આર્સેનિક ઝેરના પરિણામે થઈ શકે છે. જો તમે તમારા નખ માટે શિખરોની રચના વિશે વાકેફ હોવ તો મૂલ્યાંકન માટે તબીબી ડૉક્ટરને મળો.

આંગળીઓના નખ પર સફેદ ફોલ્લીઓ

આંગળીના નખ પર સફેદ ફોલ્લીઓ સામાન્ય રીતે ચિંતાની વાત નથી. તે સામાન્ય રીતે નખને નજીવા નુકસાનના પરિણામે ઉદભવે છે જે તમને હવે યાદ પણ નહીં હોય. સમય જતાં, તેઓ વિકસિત થાય છે અને ક્લિપ કરવામાં આવે છે અથવા ફાઇલ કરવામાં આવે છે. પરંતુ જો તમે વારંવાર તમારા નખ પર સફેદ ફોલ્લીઓ જુઓ છો અને શોધો છો કે તે દૂર થતા નથી, તો તમને દૂષણ હોઈ શકે છે જેને વૈજ્ઞાનિક ધ્યાન આપવાની જરૂર છે.

Leave a Comment