જાણો પાવાગઢ શક્તિપિઢનો ઇતિહાસ 500 વર્ષ પછી ચડાવવામાં આવી ધ્વજા જાણો વિગતે…

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પંચમહાલ જિલ્લાના પાવાગઢમાં ટેકરીની ટોચ પર આવેલા કાલિકા માતા મંદિર પાવાગઢના શિખર પર ધ્વજ ફરકાવ્યો હતો. આ મંદિરને યુનેસ્કોની વર્લ્ડ હેરિટેજની યાદીમાં પણ સામેલ કરવામાં આવ્યું છે.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી તેમના ગુજરાત પ્રવાસ દરમિયાન (PM Modi In Gujarat) પંચમહાલ જિલ્લામાં પહોંચ્યા હતા. જ્યાં PMએ પ્રખ્યાત પાવાગઢ કાલિકા મંદિરના શિખર પર ધ્વજ ફરકાવ્યો હતો. જે મહાકાલી મંદિર પર પીએમએ ધ્વજ ફરકાવ્યો તેનો ઈતિહાસ ઘણો જૂનો છે. આ મંદિર પ્રદેશના સૌથી જૂના મંદિરોમાંનું એક છે અને મોટી સંખ્યામાં યાત્રાળુઓ (કાલિકા માતા મંદિરનો ઇતિહાસ) દ્વારા મુલાકાત લે છે. યુનેસ્કોએ પણ આ મંદિરને વર્લ્ડ હેરિટેજની યાદીમાં સામેલ કર્યું છે.

કાલિકા માતાનું મંદિર ગુજરાતના પંચમહાલ જિલ્લાના પાવાગઢમાં ટેકરીની ટોચ પર બનેલું છે. આ મંદિર 11મી સદીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. 15મી સદીમાં મુસ્લિમ આક્રમણખોર સુલતાન મહમૂદ બેગડા દ્વારા ચાંપાનેર પરના હુમલા દરમિયાન આ મંદિરના શિખરને તોડી પાડવામાં આવ્યો હતો. આ સાથે ત્યાં પીર સદનશાહની દરગાહ પણ બનાવવામાં આવી હતી. મંદિરની ટોચ દરગાહ મેનેજમેન્ટ દ્વારા કબજે કરવામાં આવી હોવાથી. આ જ કારણ છે કે આટલા વર્ષો સુધી ત્યાં કોઈ શિખર કે સ્તંભ સ્થાપિત નથી થઈ શક્યો, જેથી મંદિરની મૂર્તિને ફરકાવી શકાય. અનેક રાઉન્ડની વાટાઘાટો બાદ દરગાહ કમિટીના અધિકારીઓએ આ વિનંતી સ્વીકારી લીધી અને મંદિરનો ઉપરનો ભાગ ખાલી કરી દીધો. જે બાદ ત્યાં ધ્વજ ફરકાવવા માટે પિલર લગાવવાનો રસ્તો સાફ કરવામાં આવ્યો હતો. આ સાથે યુનેસ્કોએ આ મંદિરને વર્લ્ડ હેરિટેજની યાદીમાં સામેલ કર્યું છે.

મંદિરનું પુનઃનિર્માણ બે તબક્કામાં કરવામાં આવ્યું હતું.
આ મંદિરનું પુનઃનિર્માણ બે તબક્કામાં કરવામાં આવ્યું છે. તેના પ્રથમ તબક્કાનું ઉદ્ઘાટન એપ્રિલ 2022માં વડાપ્રધાન દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. આ કાર્યક્રમમાં 2017માં વડાપ્રધાન દ્વારા બીજા તબક્કા હેઠળ જે પુનઃનિર્મિત ભાગનું આજે ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું છે તેનો શિલાન્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો. આમાં મંદિરના પાયાનું વિસ્તરણ અને ત્રણ સ્તર પર ‘કેમ્પસ’, સ્ટ્રીટ લાઇટ, સીસીટીવી સિસ્ટમ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

સદીઓ બદલાય છે, યુગ બદલાય છે, પરંતુ વિશ્વાસનું શિખર શાશ્વત રહે છે.
મંદિરની ટોચ પર ધ્વજ ફરકાવતા પીએમએ કહ્યું કે આ શિખર ધ્વજ માત્ર આપણી આસ્થા અને આધ્યાત્મિકતાનું પ્રતીક નથી. સદીઓ બદલાય છે, યુગો બદલાય છે, પરંતુ આસ્થાનું શિખર શાશ્વત રહે છે તેનું પણ આ પ્રતીક છે. પીએમએ કહ્યું કે આજની ક્ષણ મારા હૃદયને વિશેષ આનંદથી ભરી દે છે. તેમણે કહ્યું કે કોઈ કલ્પના કરી શકે છે કે 5 સદીઓ પછી અને આઝાદીના 75 વર્ષ પછી મા કાલીના શિખર પર ધ્વજ ફરકાવવામાં આવ્યો ન હતો, આજે ધ્વજ ફરકાવવામાં આવે છે.

Leave a Comment