અહીં સવારે 4 વાગ્યે ભસ્મ આરતી થાય છે. આવો જાણીએ આ આરતી સાથે જોડાયેલી ખાસ વાતો મહિલાઓ માટે ખાસ નિયમો છે આ રોજની આરતીમાં મહિલાઓ માટે કેટલાક ખાસ નિયમો છે. તેમાં ભાગ લેવા માટે મહિલાઓએ સાડી પહેરવી જરૂરી છે.

જ્યારે શિવલિંગ પર ભસ્મ ચઢાવવામાં આવે ત્યારે મહિલાઓને ઘૂંઘટ પહેરવાનું કહેવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે તે સમયે ભગવાન શિવ નિરાકાર સ્વરૂપમાં હોય છે. મહિલાઓને આ સ્વરૂપના દર્શન કરવાની છૂટ નથી.

આ રીતે ભસ્મ આરતીની પરંપરા શરૂ થઈ

દંતકથા છે કે પ્રાચીન સમયમાં દુષણ નામના રાક્ષસને કારણે સમગ્ર ઉજ્જૈન શહેરમાં હોબાળો મચી ગયો હતો. નગરવાસીઓને આ રાક્ષસથી મુક્ત કરવા માટે ભગવાન શિવે તેનો વધ કર્યો હતો.

પછી ગ્રામજનોએ ભોલે બાબાને અહીં સ્થાયી થવા વિનંતી કરવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારથી ભગવાન શિવ ત્યાં મહાકાલના રૂપમાં સ્થાયી થયા પ્રદૂષણની રાખથી બનેલું શિવે દુષણનું સેવન કર્યું અને પછી પોતાની ભસ્મથી પોતાને શણગાર્યો.

આ કારણથી આ મંદિરનું નામ મહાકાલેશ્વર રાખવામાં આવ્યું અને શિવલિંગની ભસ્મથી આરતી શરૂ કરવામાં આવી.

ભસ્મ આરતીના નિયમો

અહીં ભગવાન શિવને સ્મશાનમાં સળગતી સવારની પ્રથમ ચિતાથી શણગારવામાં આવે છે. આ ભસ્મ માટે, લોકો મંદિરમાં અગાઉથી નોંધણી કરાવે છે અને મૃત્યુ પછી ભગવાન શિવને તેમની ભસ્મથી શણગારવામાં આવે છે પુરુષો માટે પણ નિયમો છે એવું નથી કે નિયમો માત્ર મહિલાઓ માટે જ છે. પુરૂષોએ પણ આ આરતી જોવા માટે માત્ર ધોતી પહેરવી પડે છે.તે સ્વચ્છ અને કપાસ પણ હોવું જોઈએ. આ આરતી માત્ર પુરૂષો જ જોઈ શકે છે અને અહીં માત્ર પૂજારીઓને જ આરતી કરવાનો અધિકાર છે.

દિવસમાં 6 વખત આરતી થાય છે

દેશનું આ એકમાત્ર શિવ મંદિર છે જ્યાં ભગવાન શિવની આરતી 6 વખત કરવામાં આવે છે.દરેક આરતીમાં ભગવાન શિવનું નવું સ્વરૂપ જોવા મળે છે. સૌપ્રથમ ભસ્મ આરતી, પછી બીજી આરતીમાં ભગવાન શિવને ઘટ ટોપનું સ્વરૂપ આપવામાં આવે છે. ત્રીજી આરતીમાં શિવલિંગને હનુમાનજીનું સ્વરૂપ આપવામાં આવે છે.

ચોથી આરતીમાં ભગવાન શિવના શેષનાગ અવતારના દર્શન થાય છે. પાંચમામાં ભગવાન શિવને વરરાજાનું રૂપ આપવામાં આવે છે અને છઠ્ઠી આરતી શયન આરતી છે. આમાં શિવ પોતાના સ્વરૂપમાં છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here