શુ તમારામાં પણ છે પણ આવી આંગળીઓ ફોડવાની ખરાબ આદત, તો જાણી લો તેના નુકશાન નહીં તો…

ચાતક-ચક’ એવો અવાજ છે જે અમુક વ્યક્તિઓમાંથી અમુક સમયે આવે છે. તે પોતાની આંગળીઓને વારંવાર ચાટીને આ અવાજ કાઢે છે. કેટલાક લોકોને સમયાંતરે તેમની આંગળીઓ ચાટવાની ખૂબ જ ખરાબ આદત હોય છે. તેઓ શરૂઆતમાં મનોરંજન માટે કરે છે, પરંતુ પછી ક્યારે આદત બની જાય છે તેની તેમને ખબર પણ નથી પડતી..

જ્યારે આપણે આંગળી ચીંધીએ છીએ ત્યારે ઘરના વડીલો આપણને આવું કરવાની મનાઈ કરે છે. તેની પાછળ તે અંધશ્રદ્ધા અને ધાર્મિક કારણો આપે છે. જેમ આંગળીઓ ઉપાડવાથી કંઇક ખરાબ થાય છે, ઘર બરબાદ થાય છે, અશુભ થાય છે વગેરે વગેરે. હવે તમે કદાચ આ વાતો પર વિશ્વાસ નહીં કરો, પરંતુ વૈજ્ઞાનિક દ્રષ્ટિકોણથી પણ આંગળીઓ છીનવી લેવી સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ સારી નથી. આનાથી તમે અનેક રોગોને આમંત્રણ આપો છો.

તેથી જ જ્યારે તમે તમારી આંગળીઓ ઉઠાવો છો ત્યારે અવાજ આવે છે.

સૌ પ્રથમ, શું તમે જાણો છો કે જ્યારે તમે તમારી આંગળીઓ છીંકો છો ત્યારે શા માટે અવાજ આવે છે? ખરેખર, શરીરના તમામ સાંધાઓમાં પ્રવાહી હોય છે. જ્યારે આપણે આપણી આંગળીઓને ચોંટાડીએ છીએ, ત્યારે આ સાંધાઓની વચ્ચે રહેલા પ્રવાહીમાંથી ગેસ નીકળે છે. આ ગેસને કારણે અંદરથી પરપોટા ફૂટે છે. આ જ કારણ છે કે આંગળીઓ પર ક્લિક કરવાથી અવાજ આવવા લાગે છે. તે જ સમયે, કેટલાક ખાસ કિસ્સાઓમાં, સંયુક્ત પોતે અવાજ કરવાનું શરૂ કરે છે. જ્યારે તમને અચાનક તીક્ષ્ણ ચળવળ થાય ત્યારે આવું થાય છે.

સ્નેપિંગ આંગળીઓના ગેરફાયદા.

સ્વાસ્થ્ય નિષ્ણાતોના મતે આંગળીઓને વારંવાર ચાટવાથી આર્થરાઈટિસની સમસ્યા થઈ શકે છે. જો આવું થાય છે, તો તમારી આંગળીઓમાં દુખાવો અને સોજો જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. એટલું જ નહીં, લાંબા સમય સુધી આંગળીઓને ચાટવાથી હાથની પકડની શક્તિ પર પણ નકારાત્મક અસર પડે છે. આ સિવાય તમને હાડકાં સંબંધિત અન્ય સમસ્યાઓ પણ થઈ શકે છે.

કેટલીકવાર આંગળીઓ તૂટવાથી કોઈ મોટી સમસ્યા થતી નથી. પરંતુ લોકો સમયાંતરે શરૂઆત કરે છે અને પછી તેને પોતાની આદત બનાવી લે છે. એકવાર તે આદત બની જાય પછી, તેઓ દિવસમાં ઘણી વખત તેમની આંગળીઓ ચાટતા હોય છે. આ તે છે જ્યાં વાસ્તવિક મુશ્કેલી શરૂ થાય છે.

બીજી એક વાત પર ધ્યાન આપો કે જ્યારે તમે તમારી આંગળીઓને ચપટી લો છો ત્યારે તમને દુખાવો થાય છે, તો ક્યારેક તેને ચપટી ન કરો. નહિંતર, સંધિવાનું જોખમ વધુ છલકાઈ જશે. જો કોઈ પીડા ન હોય, તો કેટલીકવાર આંગળીઓ ચપટી શકાય છે.

Leave a Comment