પ્રેગ્નેન્ટ મહિલાઓએ 9 દિવસ સુધી વ્રત રાખવું જોઇએ કે નહીં, જાણો એ કેટલું સેફ છે…..

દર વર્ષે માતા રાણીના ભક્તો ચૈત્ર નવરાત્રી અને શારદીય નવરાત્રીની આતુરતાપૂર્વક રાહ જુએ છે. આ વર્ષે ચૈત્રી નવરાત્રી 2જી એપ્રિલે આવી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં આખા નવ દિવસ ભક્તો માતા રાણીની ભક્તિમાં લીન રહેશે. તેમને અલગ અલગ રીતે ખુશ કરવાનો પ્રયાસ કરશે. આ દરમિયાન માતા રાણીને પ્રસન્ન કરવા માટે ઘણા લોકો નવ દિવસ સુધી વ્રત રાખે છે. પરંતુ જો તમે ગર્ભવતી હો તો તમારે ઉપવાસ કરવો જોઈએ.

નવરાત્રિ દરમિયાન ઉપવાસ કરતા પહેલા કેટલીક ખાસ વાતો જાણવી ખૂબ જ જરૂરી છે. આ સાથે, તમને અને તમારા ગર્ભમાં રહેલા બાળકને કોઈ સમસ્યાનો સામનો કરવો નહીં પડે. ગાયનેકોલોજિસ્ટ અને ઑબ્સ્ટેટ્રિશિયન ડૉ.રાખી આર્યના જણાવ્યા અનુસાર, ગર્ભવતી મહિલાઓએ શક્ય હોય ત્યાં સુધી કોઈપણ પ્રકારના ઉપવાસથી દૂર રહેવું જોઈએ. ઉપવાસને કારણે શરીરને સંપૂર્ણ પોષણ મળતું નથી. આ નબળાઈ તરફ દોરી જાય છે. પરિણામે, બાળકના વિકાસ પર તેની નકારાત્મક અસર પડે છે.

જો તમે 3 મહિનાથી ઓછી ગર્ભવતી હો તો આ સ્થિતિમાં ઉપવાસ કરવાનો વિચાર મનમાંથી કાઢી નાખવો જોઈએ. ખરેખર, ગર્ભાવસ્થાના પ્રથમ ત્રિમાસિકમાં, સ્ત્રીઓને ઉબકા, ઉલટી જેવી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. જેના કારણે શરીરમાં પાણીની પણ કમી થાય છે. જો તમે આ સ્થિતિમાં ઉપવાસ રાખશો તો શરીર પર વધુ તણાવ રહેશે. તેનાથી તમારી પરેશાનીઓ જ વધશે.

જો તમે 3 મહિનાથી વધુ સમયથી ગર્ભવતી હો, તો આખા નવ દિવસ ઉપવાસ કરવાને બદલે, તમે પહેલા અને છેલ્લા દિવસે ઉપવાસ કરી શકો છો. જો તમે વ્રત ન રાખતા હોવ તો પણ 8 દિવસ સુધી માતા રાનીની પૂજા પૂર્ણ ભક્તિ સાથે કરો. તે એ પણ સમજે છે કે તમે શા માટે ઉપવાસ રાખી શકતા નથી. ઉપવાસ દરમિયાન પણ થોડીવારમાં કેટલીક પૌષ્ટિક વસ્તુઓ ખાવાનું રાખો.

જો ગર્ભવતી મહિલાઓ વ્રત રાખે છે તો આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો.

સગર્ભા સ્ત્રીઓએ કોઈપણ પ્રકારના ઉપવાસ શરૂ કરતા પહેલા તેમના ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ. તમારો કેસ જોઈને તે કહી શકશે કે ઉપવાસ તમારા માટે સલામત છે કે નહીં. ઉપવાસમાં પાણી, નારિયેળ પાણી અને જ્યુસ વગેરે જેવા પ્રવાહી ખોરાક વધુ લો. તળેલું અને શેકેલું ખાવાને બદલે ફળો, ડ્રાયફ્રૂટ્સ વગેરે જેવી પૌષ્ટિક વસ્તુઓ ખાઓ.

ઉપવાસ દરમિયાન કોઈપણ ભારે વસ્તુઓ ઉપાડવાનું ટાળો. વધારે કામ કરીને તમારી ઉર્જા વેડફશો નહીં. નિર્જલાને વ્રત રાખવાનું ભૂલશો નહિ. તેનાથી તમારી સમસ્યાઓ બમણી થઈ જશે. દર બે કલાકે કંઈક ખાઓ અને પીઓ. ઉપવાસ દરમિયાન બાળકની હિલચાલ પર ખાસ નજર રાખો. જો તમને કોઈ સમસ્યા લાગે તો તરત જ ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો.

Leave a Comment