જો સમય પ્રતિકૂળ હોય, પરંતુ જો ભાવના ન તૂટે, તો વ્યક્તિ ખરાબ સમયને પણ સારા સમયમાં બદલી નાખે છે. અંબાલાની અમરજીત કૌરે પણ પોતાના ઉત્સાહ અને જોશથી તે કામ કર્યું છે, જેની અપેક્ષા એક મહિલાથી ઓછી કરી શકાય. પોતાની ક્ષમતાના જોરે આજે તેણે માત્ર અંબાલામાં જ નહીં પરંતુ અંબાલાને અડીને આવેલા પંજાબ, કુરુક્ષેત્ર, ચંદીગઢ અને દિલ્હીમાં પણ લોકોના મન પર પોતાની અમીટ છાપ છોડી છે.

પિતા બીમાર પડ્યા ત્યારે ઢાલ બની ગયા

નારી શક્તિનું અનોખું ઉદાહરણ, આધોઈ ગામની 33 વર્ષીય અમરજીત કૌર વર્ષ 2007માં પરિવારની ઢાલ બની હતી જ્યારે તેના પિતા સરદાર બક્ષીશ સિંહ અચાનક બીમાર પડ્યા હતા. મોટો ભાઈ ભણતો હતો અને બે બહેનોના લગ્ન થવાના હતા. તેથી, અભ્યાસ અધવચ્ચે છોડીને અમરજીત કૌરે ખેડૂત પિતાનો વ્યવસાય એટલે કે ખેતી કરવાનું નક્કી કર્યું.

મોટા ભાઈને ભણાવવાની સાથે સાથે, અમરજીતે પોતે પણ પોતાનો અભ્યાસ પૂરો કર્યો અને પંજાબીમાં માત્ર માસ્ટર ડિગ્રી જ નહીં મેળવી પરંતુ ગોવિંદગઢ પંજાબમાંથી એગ્રીકલ્ચર ડિપ્લોમા પણ કર્યો. અમરજીત આ બધા સાથે એમ્બ્રોઇડરીનું કામ પણ કરે છે. પોતાની અનોખી પ્રતિભાના જોરે તે તેના ભાઈ સાથે શાહપુર ગામ પાસે નેશનલ હાઈવે પર એક હોટલ પણ ચલાવી રહી છે.

અમરજીત પ્રેરણા સ્ત્રોત બન્યા છે

અમરજીત કૌર ટ્રેક્ટર ચલાવવા ઉપરાંત બુલેટ, કાર અને તમામ પ્રકારના વાહનો પણ ચલાવે છે. તેથી જ ગામના ઘણા પરિવારોએ તેમને જોઈને તેમની દીકરીઓને પણ આ જ રીતે સશક્ત બનાવવાનું નક્કી કર્યું. કેટલાક પરિવારોએ તો તેમની વહુને અમરજીત કૌરનું ઉદાહરણ આપ્યું અને તેમને સમાન બનવાની પ્રેરણા આપી. માત્ર ગામડાઓ જ નહીં પણ અંબાલા, કુરુક્ષેત્ર, પંજાબ, ચંદીગઢ અને દિલ્હીના લોકો પણ તેમની દીકરીઓ અને વહુઓને અમરજીતની તસવીરો બતાવીને તેમને પ્રેરણા આપવાનું કામ કરે છે.

અમરજીતની હિંમત અને જુસ્સાને સલામ

અમરજીત કૌરે મીડિયાને જણાવ્યું કે ડિસેમ્બર 2007માં તેના પિતા ડિપ્રેશનમાં ચાલ્યા ગયા. પિતાની સારવાર અને આર્થિક પરિસ્થિતિમાં પરિવાર ફસાઈ ગયો. જે ખેતી દ્વારા પરિવારનું ગુજરાન ચાલતું હતું તે સ્થગિત થઈ ગયું હતું. ઘરની બગડતી હાલત અને મોટા ભાઈનો અભ્યાસ ખૂટી જવાના ડરને કારણે અમરજીતે આગેવાની લીધી. 18 વર્ષની ઉંમરે ટ્રેક્ટર ચલાવતા શીખીને ખેતીકામ કરીને પરિવારને મુશ્કેલીઓમાંથી બહાર કાઢવાનું નક્કી કર્યું.

શરૂઆતમાં ખેતીનું બિલકુલ જ્ઞાન ન હતું. આજે તે આજુબાજુના લોકોની મદદથી થોડી ખેતી કરીને એટલું બધું શીખી ગઈ છે કે હવે ગામના લોકો તેને ખેતી કરવાનું કહે છે. હાલમાં, તે પોતે ડાંગરથી વાવણી સુધી લગભગ 10 એકર જમીનનું કામ કરે છે. તે પોતે લગભગ 2 એકર જમીનમાં શેરડીનું કામ કરે છે, બહુ ખેતી એટલે કે એક એકરમાં શેરડી અને સરસવ, એક એકરમાં કઠોળ, મકાઈ, એક એકરમાં પશુઓ માટે ઘાસચારો અને ઘઉં અને જીરુંની વાવણી અને રોપણીનું કામ કરે છે.

શિક્ષિત હોવાની સાથે તે બોલ્ડ પણ છે.

અમરજીત કૌર એક ખેડૂત છે પરંતુ સાથે સાથે ઉચ્ચ શિક્ષણ પણ ધરાવે છે, એટલું જ નહીં, તે ખૂબ જ બોલ્ડ પણ છે અને દરેક પરિસ્થિતિને સંભાળી શકે છે. ખેતરોમાં ટ્રેક્ટર સાથે કામ કરવા ઉપરાંત, અમરજીત કૌર પોતે પાકને બજારમાં પહોંચાડવાનું કામ કરે છે. અમરજીત કૌર કહે છે – હું એકમાત્ર મહિલા ખેડૂત છું જે પંજાબના આખા અંબાલા-કુરુક્ષેત્ર અને આસપાસના જિલ્લાઓમાંથી શેરડીની લણણી કર્યા પછી, ટ્રેક્ટર-ટ્રોલી દ્વારા શેરડીને સુગર મિલ સુધી પહોંચાડે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here