જ્યારે શહીદ ભગતસિંહના ભાઈને મળીને ખૂબ જ રડ્યા હતા અજય દેવગન, આ વાત સાંભળીને….

શહીદ-એ-આઝમ ભગતસિંહની ગણના દેશના બહાદુર સપૂતોમાં થાય છે. પોતાના દેશ માટે, ભગતસિંહ હસ્યા અને ફાંસીના ફંદાને ચુંબન કર્યું. દાયકાઓ પહેલા ભગતસિંહ શહીદ થયા હતા, જોકે દેશ તેમના યોગદાનને ક્યારેય ભૂલી શકશે નહીં.

જ્યાં સુધી સૂર્ય ચંદ્ર રહેશે ત્યાં સુધી ભગતસિંહનું નામ ગુંજતું રહેશે. દરેક વ્યક્તિ એ હકીકતથી સારી રીતે વાકેફ છે કે તેમણે માત્ર 23 વર્ષની નાની ઉંમરે ભારત માતા માટે પોતાનું બલિદાન આપ્યું હતું. તેઓ કહેતા હતા કે મારે ગુલામની જેમ જીવવું નથી. એના કરતાં મરી જવું સારું.

ભગત સિંહનો જન્મ 28 સપ્ટેમ્બર 1907ના રોજ બંગા, પાકિસ્તાનમાં થયો હતો. તેઓ 23 માર્ચ 1931ના રોજ 23 વર્ષની વયે શહીદ થયા હતા. તેમની સાથે આ દિવસે દેશના અન્ય બે બહાદુર સપૂતો સુખદેવ થાપર અને શિવરામ હરિ રાજગુરુને પણ અંગ્રેજ સરકારે ફાંસી આપી હતી.

ભગતસિંહના જીવનમાંથી આપણે બધાને ઘણું શીખવા મળે છે. ફિલ્મ દ્વારા ભગતસિંહના જીવન વિશે પણ માહિતી આપવામાં આવી હતી. શહીદ ભગત સિંહ પર ઘણી ફિલ્મો બની છે. તે જ સમયે, અજય દેવગણે પણ એક ફિલ્મમાં કામ કર્યું હતું અને અજય દેવગણે ભગત સિંહની ભૂમિકા ભજવી હતી.

અજય દેવગન અભિનીત આ ફિલ્મનું નામ છે ‘ધ લિજેન્ડ ઓફ ભગત સિંહ’. આ ફિલ્મમાં અજય દેવગણે શહીદ ભગત સિંહની ભૂમિકા ભજવી હતી. આ ફિલ્મ વર્ષ 2002માં રિલીઝ થઈ હતી અને તેને સારો પ્રતિસાદ મળ્યો હતો. ફિલ્મી દુનિયામાં જ્યારે પણ ભગત સિંહને યાદ કરવામાં આવે છે ત્યારે સૌથી પહેલા અજય દેવગનનો ચહેરો સામે આવે છે.

અજયે ભગત સિંહનું પાત્ર એવી રીતે ભજવ્યું કે પછી બધા તેને ભગત સિંહ તરીકે જોવા લાગ્યા. તમને જણાવી દઈએ કે આ ફિલ્મ દરમિયાન અજય ભગત સિંહના નાના ભાઈ કુલતાર સિંહને પણ મળ્યો હતો. અજયે પોતાના એક ઈન્ટરવ્યુમાં આ મીટિંગનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો.

અજયે પોતાના એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે કુલતાર સિંહ ફિલ્મ યુનિટ સાથે પુણેમાં રોકાયો હતો. સિંહે શહીદ-એ-આઝમ સાથે સંબંધિત ઘણી મહત્વપૂર્ણ માહિતી શેર કરી, જેણે ફિલ્મ બનાવવામાં મદદ કરી. જ્યારે કોઈએ તેમને મને આશીર્વાદ આપવા કહ્યું, ત્યારે તેમણે કહ્યું, “હું મારા મોટા ભાઈને કેવી રીતે આશીર્વાદ આપી શકું? હું મારા આંસુ રોકી શક્યો નહીં.

આ ફિલ્મો પણ ભગત સિંહના જીવન પર બની હતી.

‘ધ લિજેન્ડ ઓફ ભગત સિંહ’ સિવાય વીર ભગત સિંહના જીવન પર ઘણી વધુ ફિલ્મો બની હતી. ભગત સિંહના જીવન પર આધારિત પ્રથમ ફિલ્મ ‘શહીદ-એ-આઝમ ભગત સિંહ’ હતી. આ ફિલ્મ વર્ષ 1954માં રિલીઝ થઈ હતી. આમાં પ્રેમ અદીબ ભગત સિંહના રોલમાં જોવા મળ્યો હતો.

પછી શમ્મી કપૂર ‘ભગત સિંહ’ બન્યા.

વર્ષ 1954ના લગભગ 9 વર્ષ બાદ ભગત સિંહના જીવન પર આધારિત બીજી ફિલ્મ આવી હતી.ફિલ્મનું નામ હતું ‘શહીદ ભગત સિંહ’. દિવંગત અને પીઢ અભિનેતા શમ્મી કપૂરે આમાં ભગત સિંહની ભૂમિકા ભજવી હતી.

મનોજ કુમાર 1965માં ભગતસિંહ બન્યા હતા.

ત્યારબાદ વર્ષ 1965માં ભગત સિંહના જીવન પર બીજી ફિલ્મ બની. નામ હતું ‘શહીદ’. આ વખતે પીઢ અભિનેતા મનોજ કુમારને ભગત સિંહ બનવાની તક મળી.

2002માં ‘શહીદ-એ-આઝમ’ ‘ધ લિજેન્ડ ઓફ ભગત સિંહ’ સાથે આવી હતી.

વર્ષ 2002માં ‘ધ લિજેન્ડ ઓફ ભગત સિંહ’ની સાથે ભગત સિંહના જીવન પર બીજી ફિલ્મ આવી, જેનું નામ હતું ‘શહીદ-એ-આઝમ’. આમાં સોનુ સૂદને ભગત સિંહ બનાવવામાં આવ્યો હતો. આ ફિલ્મો સિવાય ભગત સિંહના જીવન પર કેટલીક અન્ય ફિલ્મો પણ બની છે.

Leave a Comment