ભારતમાં મેટ્રો, મોનોરેલ બાદ હવે એર ફ્લાઈંગ બસ એટલે કે એરિયલ ટ્રામ-વે દોડવા જઈ રહી છે. માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રી નીતિન ગડકરીએ તાજેતરમાં અધિકારીઓ સાથે આ અંગે વાતચીત કરી હતી. સરકાર આના પર આગળ વધી રહી છે, નીતિન ગડકરીએ પોતે પોતાના એક ટ્વીટમાં આ માહિતી આપી છે.

હવાઈ ​​ટ્રામ-વે

એરિયલ ટ્રામવે એ અત્યાધુનિક પરિવહન સુવિધા છે. રસ્તા પર વધતા જતા ટ્રાફિકના દબાણ, મેટ્રો કે મોનોરેલમાં વધતી જતી ભીડને કારણે હવે ભારતમાં પણ આ ટ્રાન્સપોર્ટ સિસ્ટમ અપનાવવાની ચર્ચા ચાલી રહી છે. તે પહાડી વિસ્તારોમાં ટ્રાફિક હળવો કરવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે.

એરિયલ ટ્રામવે કેવી રીતે કામ કરે છે

જો તમે ક્યારેય પહાડોની મુસાફરી કરી હોય, તો તમે રસ્તામાં આવેલા ગામની આસપાસ નદી કે ખાડો પાર કરવા માટે દોરડાની મદદથી પોતાને અથવા માલસામાનને ખેંચતા જોયા હશે. આમાં, દોરડાને બંને છેડે કાયમી ધોરણે બાંધવામાં આવે છે, જ્યારે દોરડાની મદદથી, વ્યક્તિ પોતાની જાતને અથવા માલને ખેંચવા માટે તેના વજનના સમાન બળનો ઉપયોગ કરે છે. હવે જો તમે આ ટેક્નોલોજીને ઈલેક્ટ્રિક મોટર અને ટ્રેક્શન કંટ્રોલ યુનિટ સાથે જોડો છો, તો આજનો એરિયલ ટ્રામ-વે બને છે.

એરિયલ ટ્રામવે ગોંડોલાથી અલગ છે

જો તમે ક્યારેય જમ્મુ અને કાશ્મીરના ગુલમર્ગ અથવા ઉત્તરાખંડના અલી ગયા હોવ, તો તમે ગોંડોલાની મુસાફરી કરી હશે. તે વિદેશમાં ઘણા પ્રવાસન સ્થળોએ વાવવામાં આવે છે, ખાસ કરીને પર્વતીય વિસ્તારોમાં. લોકો આને એરિયલ ટ્રામ-વે તરીકે ગેરસમજ કરે છે. પરંતુ આ ગોંડોલા છે અને એરિયલ ટ્રામ-વે નથી. એક ગોંડોલામાં એક દોરડાથી બાંધેલી ઘણી કેબિન હોય છે, જ્યારે ત્યાં એક હૉલેજ દોરડું હોય છે જેના પર આ બધી કેબિન સતત ફરે છે. મતલબ કે તેમની હિલચાલ ગોળ છે. આ તે છે જ્યાં એરિયલ ટ્રામ-વે ગોંડોલાથી અલગ પડે છે.

સામાન્ય રીતે, એરિયલ ટ્રામવેઝમાં રૂટ પર માત્ર બે કેબિન હોય છે. લોખંડના દોરડા પર બંધાયેલા, આ કેબિન ચળવળ માટે એકબીજાના પૂરક છે. જ્યારે એક કેબિન ઉપર જાય છે ત્યારે બીજી કેબિન નીચે જાય છે. આમાં, કેબિન ગોળાકાર હિલચાલમાં આગળ વધતી નથી પરંતુ આગળ અને પાછળની દિશામાં જ આગળ વધે છે.

એરિયલ ટ્રામવેના ફાયદા

ડુંગરાળ અથવા દુર્ગમ વિસ્તારોમાં જ્યાં રસ્તાનું બાંધકામ મુશ્કેલ અથવા ખૂબ ખર્ચાળ છે, હવાઈ ટ્રામવે ટ્રાફિકને હળવો કરવામાં મોટી મદદ કરી શકે છે. જેમાં એક સમયે 25 થી 230 મુસાફરો મુસાફરી કરી શકશે. આ ઉપરાંત સામાન પણ લઈ જઈ શકાય છે. તેમની સ્પીડ 45 કિમી પ્રતિ કલાક સુધી પણ હોઈ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, તેનો ઉપયોગ મોટા શહેરોમાં પણ પરિવહન માટે થઈ શકે છે, કારણ કે મેટ્રો અથવા મોનોરેલ વગેરેની તુલનામાં તેને બનાવવાનો ખર્ચ ઘણો ઓછો છે. ઉપરાંત, તે ઓછી જગ્યા રોકે છે.

આ દેશોમાં એરિયલ ટ્રામ-વે ચાલે છે

તે યુરોપિયન દેશો અને અમેરિકાના ઘણા વિસ્તારોમાં વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે. ન્યુ યોર્કનું રૂઝવેલ્ટ આઇલેન્ડ ટ્રામવે શહેરી પરિવહન તરીકે ખૂબ પ્રખ્યાત છે. આ સિવાય કેલિફોર્નિયા, અલાસ્કા જેવા વિસ્તારોમાં પણ લોકો તેનો ઘણો ઉપયોગ કરે છે. આલ્પ્સ પર્વતમાળા સાથે જર્મની, ફ્રાન્સ અને યુરોપિયન દેશોમાં તે ખૂબ જ લોકપ્રિય પરિવહન માનવામાં આવે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here