નવરાત્રીમાં ભૂલથી પણ ન કરશો આ ભૂલ, ગુસ્સે થઈ જશે માં દુર્ગા, નહિ મળતું વ્રતનું ફળ…

દર વર્ષે માતા રાણીના ભક્તો વર્ષમાં બે નવરાત્રી ઉજવે છે. પ્રથમ શારદીય નવરાત્રી અને બીજી ચૈત્ર નવરાત્રી. 2 એપ્રિલ શનિવારથી ચૈત્રી નવરાત્રીનો પ્રારંભ થઈ રહ્યો છે. આ નવરાત્રી દર વર્ષે ચૈત્ર માસના શુક્લ પક્ષની પ્રતિપદાના દિવસે ઉજવવામાં આવે છે. આ વખતે તે 11 એપ્રિલ સુધી ચાલશે. ચૈત્ર નવરાત્રી નવા હિન્દુ વર્ષની શરૂઆત પણ કરે છે. આ બાબત આ તહેવારને વધુ ખાસ બનાવે છે.

નવરાત્રિમાં 9 દિવસ સુધી ભક્તો માતા રાણીની ભક્તિમાં લીન રહે છે. તેમને ખુશ કરવા માટે નવી વસ્તુઓ અજમાવી રહી છે. જેમાં માતા રાણીના નામ પર ઉપવાસ રાખવાનો પણ સમાવેશ થાય છે. કહેવાય છે કે નવરાત્રિ દરમિયાન માતાના નામનો ઉપવાસ કરવાથી જીવનમાં સુખ અને ધન બંને મળે છે. દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે. પરંતુ આ નવરાત્રિમાં કેટલીક ખાસ ભૂલો ટાળવી જોઈએ. જો તમે નવરાત્રિ દરમિયાન વ્રત રાખી રહ્યા છો, તો 9 દિવસ સુધી કેટલીક સાવચેતી રાખવાની જરૂર છે. નહિ તો મા દુર્ગા ગુસ્સે થાય છે.

નવરાત્રિમાં આ ભૂલો કરવી પાપ છે

  1. નવરાત્રિ દરમિયાન કોઈ પણ પ્રકારનો નશો જેમ કે દારૂ, ધૂમ્રપાન વગેરેમાં ન આવવું જોઈએ. આ સાથે નોન વેજ ખાવાની પણ મનાઈ છે. આ સમય દરમિયાન તમારે તામસિક આહાર લેવાનું ટાળવું જોઈએ. એટલું જ નહીં નવરાત્રિમાં લસણ અને ડુંગળીનું સેવન પણ બંધ કરવું જોઈએ.
  2. વ્રત કરનારા લોકોએ આ 9 દિવસ સુધી અનાજનો એક દાણો પણ ન લેવો જોઈએ. બીજી તરફ ફળોના આહારમાં નમકનું સેવન ન કરવું જોઈએ. જો કે, તમે ફાસ્ટિંગ રોક સોલ્ટનો ઉપયોગ કરી શકો છો.
  3. નવરાત્રિ દરમિયાન મનની અંદર ખરાબ વિચારો ન લાવવા જોઈએ. મન સ્વચ્છ અને સ્વચ્છ રાખવું જોઈએ. તમારે દુરુપયોગ ન કરવો જોઈએ. સ્ત્રી વિશે ખરાબ ન વિચારવું જોઈએ. વાણીમાં મધુરતા હોવી જોઈએ. કઠોર શબ્દો ન બોલો.
  4. નવરાત્રિ દરમિયાન માતા રાનીની પૂજા અવશ્ય કરો. આમાં ખાસ કરીને દુર્ગા સપ્તશતીનો પાઠ નિયમિતપણે વાંચો. પછી ભલે તમે ઉપવાસ કરો કે ન કરો. માતા રાણી આ પાઠથી પ્રસન્ન થશે અને તમારા દરેક દુ:ખ અને દુઃખ દૂર કરશે.
  5. નવરાત્રિ દરમિયાન વ્રત રાખનારા લોકોએ સૂવા માટે પલંગ કે ખાટલાનો ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ. તમારા માટે જમીન પર સૂવું યોગ્ય રહેશે. માર્ગ દ્વારા, જો તમે ઈચ્છો તો, તમે પોસ્ટ પર પણ સૂઈ શકો છો.
  6. નવરાત્રિ દરમિયાન વાળ, દાઢી, નખ કાપવાનું ટાળો. જો તમે તેમને કાપી નાખો, તો માતા રાણી ઉદાસ થઈ શકે છે. આ સિવાય બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરવું જોઈએ.

Leave a Comment