સામે આવી ભારતની પહેલી હાઇડ્રોજન કાર, ધુમાળાની જગ્યાએ પાણી કાઢવા વાળી ગાડીમાં….

આ દિવસોમાં ભારતની ગણતરી આખી દુનિયાના સૌથી પ્રદૂષિત દેશોમાં થઈ રહી છે. આ કારણોસર તે ભારે ચિંતાનો વિષય બન્યો છે. આ સાથે દેશમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલની ઝડપથી વધી રહેલી કિંમતોએ પણ લોકોનું જીવન મુશ્કેલ બનાવી દીધું છે. જો કે, હવે તમે બંને સમસ્યાઓમાંથી છુટકારો મેળવવા જઈ રહ્યા છો.

ભારતની પ્રથમ હાઇડ્રોજન કારનો ખુલાસો થયો છે. અત્યાર સુધી તમે આ કાર વિશે માત્ર કાગળ પર જ વાંચ્યું હશે. હવે આ કાર ભારતની વાસ્તવિકતા બનવા જઈ રહી છે. જ્યારે આ કાર સંસદની સામે રોકાઈ ત્યારે કેન્દ્રીય મંત્રી નીતિન ગડકરી તેના પર સવાર જોવા મળ્યા હતા. તેણે આ કારને ભારતનું ભવિષ્ય ગણાવી છે.

ભારતના રસ્તાઓ પર હવે તમને વાહનોમાંથી ધુમાડાને બદલે પાણી નીકળતું જોવા મળશે. હાઈડ્રોજન કાર સામે આવી છે. તેમાં નીતિન ગડકરી સવાર હતા. આ કારમાં સવાર થઈને તેઓ સંસદ પહોંચ્યા હતા. કારમાંથી નીચે ઉતરતા જ તેને જોવા માટે લોકોની ભીડ ઉમટી પડી હતી.

નેતાઓ પણ આ કારથી આકર્ષાયા વગર ન રહી શક્યા. તે આ કાર વિશે જાણવા માંગતો હતો. નીતિન ગડકરીએ કહ્યું કે આ કાર ભારતનું ભવિષ્ય છે. તેમણે કહ્યું કે એકવાર આ કાર દેશના રસ્તાઓ પર આવી જશે તો પ્રદૂષણને રોકવામાં મદદ કરશે. કારમાંથી ધુમાડો નીકળતો નથી, તેથી પ્રદૂષણ ફેલાતું નથી.

ટોયોટા કંપનીએ એક ખાસ કાર બનાવી છે.

આ કાર ટોયોટા કંપની દ્વારા બનાવવામાં આવી છે. આ કંપનીનો પાયલોટ પ્રોજેક્ટ છે. આ અંગે ગડકરીએ અગાઉ પણ ઘણી વખત ઉલ્લેખ કર્યો છે. આ કારમાં અદ્યતન ઇંધણ કોષો ઓક્સિજન અને હાઇડ્રોજનના મિશ્રણમાંથી વીજળી ઉત્પન્ન કરે છે. આ વીજળીથી આ કાર રસ્તાઓ ભરે છે. કાર ધુમાડાને બદલે પાણી આપે છે.

ટોયોટા કંપનીએ તાજેતરમાં જ ભારતીય બજારમાં તેની હાઇડ્રોજન કાર ‘મિરાઈ’ લોન્ચ કરી છે. આ કારને પણ ગડકરીએ લોન્ચ કરી હતી. તેણે કારને ભારતનું ભવિષ્ય ગણાવ્યું હતું. સારું, તેણે માત્ર એટલું જ કહ્યું ન હતું. વાસ્તવમાં જાપાનીઝમાં મીરાઈ શબ્દનો અર્થ થાય છે ભવિષ્ય. આ કાર ભારતનું ભવિષ્ય પણ છે.

જાણો આ કાર કેવી રીતે કામ કરે છે.

કારની ટેક્નોલોજીની વાત કરીએ તો તે હાઈડ્રોજન બેસ્ટ ફ્યુઅલ સેલ પર કામ કરે છે. તે કંપની દ્વારા વિકસાવવામાં આવ્યું છે. જો કે તે એક ઈલેક્ટ્રિક વાહન પણ છે પરંતુ તે પોતાના માટે વીજળી ઉત્પન્ન કરે છે. પ્રથમ, હાઇડ્રોજન તેની ઇંધણ ટાંકીમાંથી પૂરો પાડવામાં આવે છે. પછી આ કાર હવામાંથી ઓક્સિજન ખેંચે છે.

જ્યારે બંને વાયુઓ અંદર મળે છે, ત્યારે તેમની વચ્ચેની પ્રતિક્રિયા એક બાજુ પાણી બનાવે છે. બીજી બાજુ, વીજળી ઉત્પન્ન થાય છે જે કારને આગળ ચલાવે છે. તે જ સમયે, તેના સાયલેન્સરમાંથી પાણી બહાર આવે છે. આ રીતે તે ભરાઈ જાય છે. નીતિન ગડકરી આ હાઈડ્રોડોન કાર અને તેની ટેક્નોલોજીના વખાણ કરી ચૂક્યા છે.

Leave a Comment