એક સમયે એકવાર એક ગુરુ તેમના શિષ્યો સાથે એક ગામમાં જઈ રહ્યા હતા. રસ્તામાં તેઓ જંગલમાંથી પસાર થયા. આટલું લાંબુ અંતર કાપ્યા પછી ગુરુને તરસ લાગી. તેણે પોતાના એક શિષ્યને પાણી લેવા મોકલ્યો. શિષ્ય પાણી શોધવા લાગ્યો. તેણે જંગલમાં એક ધોધ જોયો. જોકે આ ઝરણામાંથી નીકળતું પાણી ખૂબ જ ગંદુ હતું. તેથી તે પાછો ફર્યો.

ગુરુને તરસ લાગી, શિષ્યએ આ રીતે છીપાવી.

શિષ્યએ ગુરુને કહ્યું કે મને એક ઝરણું મળ્યું છે, પરંતુ તેનું પાણી ખૂબ જ ગંદુ છે અને પીવાલાયક નથી. આના પર ગુરુએ કહ્યું કે તમારે ફરીથી તે ધોધ પર જવું જોઈએ. આ વખતે તમને તેનું પાણી ચોખ્ખું મળશે. શિષ્યએ પણ એવું જ કર્યું. પણ તેને ફરીથી કાદવવાળું પાણી મળ્યું. આવી સ્થિતિમાં તે ફરી ગુરુ પાસે પાછો ફર્યો. હવે થોડા સમય પછી ગુરુએ તેને ફરીથી એ જ ધોધ પર મોકલી દીધો.

આ વખતે ઝરણાનું પાણી થોડું પીવાલાયક હતું. પરંતુ તે સંપૂર્ણપણે સ્પષ્ટ ન હતું. તેથી શિષ્ય ત્યાં બેઠો. લાંબા સમયની રાહ જોયા બાદ ઝરણાનું પાણી સંપૂર્ણ સ્વચ્છ અને પીવાલાયક બન્યું. શિષ્ય આ પાણીને એક વાસણમાં ભરીને ગુરુ પાસે લાવ્યો.

માસ્તરે પૂછ્યું આટલો મોડો કેમ આવ્યો આના પર શિષ્યએ કહ્યું, “જ્યારે હું ઝરણા પાસે ગયો ત્યારે પાણી થોડું સાફ હતું. પરંતુ તે પીવાલાયક ન હતું. તેથી ફરી આવવાને બદલે હું ત્યાં બેસીને થોડીવાર રાહ જોતો રહ્યો. પછી જ્યારે પાણી ચોખ્ખું થઈ ગયું, ત્યારે લાવ્યા.

ત્યારે ગુરુએ શિષ્યને કહ્યું ક્યારેક જીવનમાં એવી પરિસ્થિતિઓ પણ આવે છે જ્યારે આપણને કોઈ રસ્તો ખબર નથી. આ સ્થિતિમાં, તમારે ધીરજ રાખવી જોઈએ. જ્યારે સંજોગો સાનુકૂળ બને ત્યારે શાંત ચિત્તે યોગ્ય નિર્ણય લેવો જોઈએ. શિષ્ય ગુરુની વાત સારી રીતે સમજી ગયો.

જીવનમાં સુખ અને દુઃખ આવતા જ રહે છે.

કેટલીકવાર પરિસ્થિતિ તમારા પક્ષમાં નથી હોતી. આવી સ્થિતિમાં, આ પરિસ્થિતિઓમાં ગભરાવું જોઈએ નહીં. તેમના સ્વસ્થ થવાની રાહ જોવી પડશે. વ્યક્તિએ શાંત ચિત્તે સમસ્યાનો ઉકેલ શોધવા વિશે વિચારવું જોઈએ. પ્રથમ મુશ્કેલી જોઈને છોડશો નહીં. જો તમે પરિસ્થિતિઓથી ભાગશો, તો તમે હંમેશા ખોટા નિર્ણયો લેશો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here