8 વર્ષમાં રાખને બનાવી દીધી કોલસો, વીજળી બનાવવામાં પણ થશે ઉપયોગી, જાણો વિગતે….

ભારતમાં પ્રતિભાની કોઈ કમી નથી. આવી જ એક પ્રતિભા બિહારના એક ગામમાં રહે છે જેણે રાખમાંથી કોલસો બનાવ્યો હતો. ખાસ વાત એ છે કે આ કોલસાનો ઉપયોગ ઘરેલું ઈંધણ તરીકે તેમજ વીજળી ઉત્પન્ન કરવા માટે પણ થઈ શકે છે. આપણે બધા જાણીએ છીએ કે કોલસાને બાળવામાં આવે તો તે રાખમાં ફેરવાય છે, આ સિવાય કોલસાનો ઉપયોગ બળતણ તરીકે થાય છે.

પાવર પ્લાન્ટમાં કોલસામાંથી વીજળી પણ બનાવવામાં આવે છે અને કોલસાનો ઉપયોગ અલગ-અલગ હેતુઓ માટે પણ થાય છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે રાખમાંથી કોલસો બનાવી શકાય છે? જવાબ ઘણીવાર ના આવતો હતો, પરંતુ બિહારના રામેશ્વર કુશવાહાએ હામાં જવાબ આપ્યો અને તેને વાસ્તવિકતા બનાવી દીધી.

8 વર્ષથી સખત મહેનત કરે છે.

બિહારના પશ્ચિમ ચંપારણના રહેવાસી રામેશ્વર કુશવાહાએ એવો કરિશ્મા બતાવ્યો, જેના પછી તેમના ખૂબ વખાણ થઈ રહ્યા છે. રામેશ્વર કુશવાહા કુંડિલપુર ગ્રામ પંચાયત હેઠળના માંઝરિયા ગામમાં રહે છે. રામેશ્વર કુશવાહાના જણાવ્યા અનુસાર, તેઓ 2012 થી આ પ્રયાસો કરી રહ્યા છે અને અંતે તેમને સફળતા મળી છે, તેમણે એમ પણ જણાવ્યું કે આ પ્રયાસ બાદ સરકારે તેમને મદદ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો પરંતુ તેમણે સરકારની મદદ લેવાની ના પાડી દીધી હતી.

કોલસો કેવી રીતે બનાવવામાં આવ્યો હતો.

રામેશ્વર કુશવાહાના જણાવ્યા અનુસાર કોલસાની ઈંટોમાં સ્ટ્રો, સ્ટ્રો, શેરડીના સૂકા પાન અને ડાંગરના સ્ટ્રોને મિક્સ કરીને આ કોલસો બનાવવામાં આવ્યો છે. આ મિશ્રણને થોડા વર્ષો સુધી જમીનમાં દબાવવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં આ બધી વસ્તુઓ મળીને કોલસામાં ફેરવાઈ જાય છે. કહેવાય છે કે આમાં ખર્ચ પણ ઘણો ઓછો છે, સૌથી મોટી વાત એ છે કે આ વસ્તુઓમાંથી બનેલો કોલસો બાળવાથી પ્રદૂષણ બિલકુલ નથી થતું. આ સિવાય આ કોલસાને બાળવાથી કોઈપણ પ્રકારની દુર્ગંધ કે દુર્ગંધ આવતી નથી અને આ પ્રકારના કોલસાને બાળ્યા પછી તમે તેની રાખને ખેતરમાં ખાતર તરીકે વાપરી શકો છો.

સરકાર પાસેથી પેટન્ટ મેળવી છે.

રામેશ્વર કુશવાહાના જણાવ્યા અનુસાર, આ પ્રયાસને સરકાર દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી છે, આ સિવાય સરકાર દ્વારા પેટન્ટ કરાયેલ તેમના દ્વારા બનાવવામાં આવેલી રાખમાંથી કોલસો પણ સરકારને મળ્યો છે. આ સિવાય રામેશ્વર કુશવાહાએ કુંડિલપુર PACSનું પણ નેતૃત્વ કર્યું છે.

ઉદ્યોગો, પાવર પ્લાન્ટ્સમાં ક્રાંતિ આવી શકે છે.

હવે રામેશ્વર કુશવાહાના આ પ્રયાસથી તેમના જિલ્લાના લોકોના ઘરે ભોજન બનાવવાનો ખર્ચ ઘણો ઓછો થશે, આ બધા સિવાય તેમના દ્વારા બનાવેલ આ કોલસો નાના ઉદ્યોગો અને પાવર પ્લાન્ટ સ્થાપવામાં મદદ કરશે.

Leave a Comment