2 દિવસ ભૂખ્યા પેટે રહીને રાજાના ઘમંડી પુત્રને મળ્યું જિંદગીનું અહમ જ્ઞાન, જાણો વિગતે…..

કેટલાક લોકોને પોતાના પદ અને સંપત્તિનું ખૂબ જ ઘમંડ હોય છે. તેઓ બીજાને પોતાના કરતા નીચા માને છે. તેમની સાથે બરાબર વાત પણ કરતા નથી. આવા લોકોને કોઈ પસંદ નથી કરતું. કોઈ તેમનું સન્માન પણ કરતું નથી. દરેક વ્યક્તિ તેની સાથે ખરાબ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં અહંકારી લોકો મુશ્કેલીમાં મુકાય તો પણ તેમને કોઈ સાથ આપતું નથી. તે જ સમયે, દરેકને તે ગમે છે જેઓ અન્ય લોકો સાથે આદરપૂર્વક વાત કરે છે અને મદદ કરવા તૈયાર હોય છે.

એવો ભાંગ્યો રાજા પુત્રનો અહંકાર.

એક સમયે. એક શહેરમાં એક દયાળુ અને સારા હૃદયનો રાજા રહેતો હતો. દરેક સુખ-દુઃખમાં તે પોતાની પ્રજાને સાથ આપતો હતો. લોકો પણ રાજાને ખૂબ માન આપતા. પરંતુ રાજા તેના પુત્રથી ખૂબ જ નાખુશ હતો. તે રાજાનો અપવાદ હતો. તેને રાજાનો પુત્ર હોવાનો ખૂબ ગર્વ હતો. તે સૌથી ખરાબ હતો. તે પોતાના પદનો ખોટો ફાયદો ઉઠાવીને લોકોને ત્રાસ આપતો હતો.

રાજા પોતાના પુત્રને સુધારવા માંગતો હતો. તેથી તેણે તેના મંત્રીની સલાહ લીધી. મંત્રીએ રાજાને કહ્યું કે તમે તમારા પુત્રને આશ્રમની શાળામાં મોકલો. રાજાએ પણ એવું જ કર્યું. જો કે, આશ્રમમાં ગયા પછી પણ છોકરાનો સ્ટટર ઓછો થયો ન હતો. પછી એક દિવસ ગુરુએ તેને ભિક્ષા માંગીને બીજાના ઘરે ભોજન લાવવા કહ્યું. છોકરાએ ભીખ માંગવાની ના પાડી. જો કે, ગુરુએ તેને આખો દિવસ ભોજન આપ્યું ન હતું.

બીજા દિવસે, ભૂખ લાગી, તે ભીખ માંગવા બહાર ગયો. જો કે, ભિક્ષા માંગતી વખતે પણ તેણે લોકો સાથે ખૂબ જ ઘમંડી રીતે વાત કરવાનું શરૂ કર્યું. એવું લાગે છે કે તે લોકો પાસે નથી માંગતો પરંતુ લોકો તેની પાસે ભીખ માંગે છે. જો કે, તેની કડવી વાણીને કારણે કોઈએ તેને ભિક્ષા આપી ન હતી. પછી ત્રીજા દિવસે જ્યારે તેણે થોડી નમ્રતાથી ભિક્ષા માંગી ત્યારે તેને ખાવાનું મળ્યું. પછી તેને સમજાયું કે તમારે કોઈની પાસેથી કંઈક પૂછવું હોય તો નમ્રતા હોવી જોઈએ, ભાષા અને વર્તનમાં આગ્રહ હોવો જોઈએ.

થોડા દિવસો પછી રાજાના પુત્રનો સ્વભાવ સાવ બદલાઈ ગયો. હવે તે આશ્રમમાં બધા સાથે સારી રીતે વાત કરવા લાગ્યો. પછી એક દિવસ ગુરુ તેને બગીચામાં લઈ ગયા. અહીં તેઓએ તેને એક મધુર ફળ આપ્યું. આ ખાધા પછી રાજકુમારે ખૂબ વખાણ કર્યા. પછી ગુરુએ લીમડાના પાન ખાવા આપ્યા. તે ખાધા પછી રાજકુમારનું મોં કડવું થઈ ગયું અને તેણે ત્યાં થૂંક્યું.

ત્યારે ગુરુએ તેમને સમજાવ્યું કે લોકોને તેમના પદ કે સંપત્તિના આધારે સન્માન મળતું નથી. તેના બદલે તેઓ તેમના કાર્યો અને નમ્રતા દ્વારા સન્માન મેળવે છે. તેથી, ક્યારેય કોઈને અપશબ્દો ન બોલો, કોઈને ખલેલ પહોંચાડશો નહીં. તો જ તમે કુશળ રાજા બની શકશો.

તમે ભલે ગમે તેટલા અમીર હો, ભલે તમે ગમે તેટલા મોટા કામ કરો, પરંતુ જો તમે અન્ય લોકો સાથે યોગ્ય રીતે વાત નહીં કરો તો કોઈ તમારી સમાન જોશે નહીં. તેથી તમારા વ્યક્તિત્વમાં પ્રેમ અને નમ્રતા લાવો.

Leave a Comment