લીલાં બટાકા ઉગાડીને માલામાલ થયો ખેડૂત, કહ્યું સામાન્ય બટાકાની તુલના ફાયદમંદ છે નીલકંઠ…..

બટાટા એક એવું શાક છે જે લગભગ દરેકને પ્રિય છે. તે ભારતીય ભોજનની એક ખાસ વાનગી છે. તેને બીજી ઘણી શાકભાજી સાથે મિક્સ કરીને પણ બનાવવામાં આવે છે. બટાકા સામાન્ય રીતે ભૂરા રંગના હોય છે. પરંતુ આજે અમે તમને એવા ખેડૂતનો પરિચય કરાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે પોતાના ખેતરમાં વાદળી રંગના બટાકા ઉગાડી રહ્યા છે. તેણે આ બટાકાને નીલકંઠ નામ આપ્યું. તો આવો જાણીએ આ બ્લુ બટેટામાં શું ખાસ છે.

ખેડૂત વાદળી બટેટા ઉગાડે છે.

મધ્યપ્રદેશની રાજધાની ભોપાલના ખજુરી કાલા ગામના ખેડૂત મિશ્રીલાલ રાજપૂતે આ વાદળી બટાકા ઉગાડવાનું પરાક્રમ કર્યું છે. તેણે પોતાના ખેતરમાં વાદળી રંગના બટાટા ઉગાડીને બધાને ચોંકાવી દીધા છે. ‘નીલકંઠ’ નામનું આ બટેટા બહારથી ભલે વાદળી હોય, પણ અંદરથી સામાન્ય બટેટા જેવું દેખાય છે.

વાદળી બટાકાની આ વિશેષતા છે.

આ વાદળી રંગનું બટેટા માત્ર દેખાવમાં જ સુંદર નથી, પરંતુ તેના ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો પણ છે. આ બટાકામાં ભરપૂર માત્રામાં એન્ટી ઓક્સીડેન્ટ હોય છે. જેના કારણે તે સ્વાસ્થ્ય માટે વધુ ફાયદાકારક બને છે. તે જ સમયે, તે સ્વાદમાં સામાન્ય બટેટા કરતાં વધુ સ્વાદિષ્ટ છે. આટલું જ નહીં, સામાન્ય બટાકાની તુલનામાં તે ઝડપથી રાંધવામાં પણ આવે છે.

નીલકંઠ જાતના આ બટાકાના 100 ગ્રામમાં.

એન્થાસાયનિન તત્વનું પ્રમાણ 100 માઇક્રોગ્રામ છે. તે જ સમયે, કેરોટીનોઇડ્સનું પ્રમાણ 300 માઇક્રોગ્રામ સુધી જાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે સામાન્ય બટાકામાં એન્થેસીયાનિન 15 માઇક્રોગ્રામ સુધી હોય છે જ્યારે કેરોટીનોઇડ્સ 70 માઇક્રોગ્રામ સુધી હોય છે. આ તત્વોને સામાન્ય ભાષામાં એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ કહેવામાં આવે છે. એન્ટીઑકિસડન્ટ શરીરમાં હાનિકારક તત્વોના અજીર્ણ તત્વોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. તેનાથી પાચનક્રિયા સુધરે છે.

હાલમાં બજારમાંથી ખરીદી શકાતી નથી.

મિશ્રીલાલ અત્યારે આ વાદળી બટાકાને બજારમાં લાવવાના નથી. અત્યારે તેમનો ઉદ્દેશ્ય તેની વચ્ચે વિપુલ પ્રમાણમાં એકત્રિત કરવાનો છે. આ સાથે તેઓ આ બટાકાની વિધિવત ખેતી કરીને તેને બજારમાં વેચી શકશે. ખેડૂત મિશ્રીલાલ સેન્ટ્રલ પોટેટો રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ શિમલામાંથી બટાકાની આ જાત લાવ્યા હતા.

મિશ્રીલાલ રાજપૂત પણ લાલ લેડીફિંગર ઉગાડ્યા છે.

મિશ્રીલાલ રાજપૂત ભોપાલના ખજુરી કલા ગામના રહેવાસી છે. તે ઉન્નત ખેડૂત છે. રોજેરોજ ખેતીમાં અવનવા પ્રયોગો થઈ રહ્યા છે. આ પહેલા તેણે રેડ લેડીફિંગર બનાવીને બધાને ચોંકાવી દીધા હતા. મધ્યપ્રદેશ સરકારે પણ ખેડૂત મિશ્રીલાલ રાજપૂતને કૃષિ વિભૂષણ એવોર્ડથી સન્માનિત કર્યા છે.

Leave a Comment