જાણો ભારતના અનોખા રેલ્વે સ્ટેશન વિશે, ટિકિટ લેવા લાઇન લાગે છે રાજસ્થાનમાં અને મળે છે મધ્ય પ્રદેશમાં….

આપણો દેશ ભારત ઘણી વિચિત્ર વસ્તુઓ અને જગ્યાઓથી ભરેલો છે. કેટલીક એવી વાતો છે, જેના વિશે જાણીને એકવાર પણ વિશ્વાસ નહીં થાય. જ્યાં સુધી આપણે આપણી પોતાની આંખોથી જોઈશું ત્યાં સુધી આપણને વિશ્વાસ કરવો મુશ્કેલ બનશે. અમે તમને એક એવી જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના પર વિશ્વાસ કરવો તમારા માટે આસાન કામ નહીં હોય.

આજે અમે તમને ભારતના એક એવા રેલવે સ્ટેશન વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે પોતાનામાં જ અનોખું છે. હા, જો તમારે ક્યારેય આ સ્ટેશનથી ટ્રેનમાં જવાનું થાય, તો તમારે આ માટે ટિકિટ લેવી પડશે. પરંતુ ટિકિટ માટે તમારે રાજસ્થાનમાં લાઇન લગાવવી પડશે પરંતુ ટિકિટ મધ્યપ્રદેશમાં મળશે. હવે આ કેવી રીતે થશે, ચાલો તમને જણાવીએ.

સ્ટેશન રાજસ્થાનના ઝાલાવાડમાં છે.

અમે જે ભારતના અનોખા રેલવે સ્ટેશન વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ તે રાજસ્થાન રાજ્યમાં છે. અહીં ઝાલાવાડનું આ એક અનોખું સ્ટેશન છે. તેની ભૌગોલિક સ્થિતિને કારણે આ સ્ટેશન ખૂબ જ ચર્ચામાં રહે છે. અહીં આવતી ટ્રેનમાંથી અડધી એક રાજ્યમાં પાર્ક થાય છે અને અડધી બીજા રાજ્યમાં પાર્ક કરવી પડે છે.

આ રેલવે સ્ટેશન કોટા ડિવિઝનમાં આવે છે. તેનું નામ ભવાની મંડી રેલ્વે સ્ટેશન છે. આ સ્ટેશન બે રાજ્યો રાજસ્થાન અને મધ્યપ્રદેશ વચ્ચે વહેંચાયેલું છે. તે ભારતમાં તેના પ્રકારનું એકમાત્ર સ્ટેશન હોવાનું કહેવાય છે. સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે આ સ્ટેશન પર મધ્યપ્રદેશ અને રાજસ્થાન બંને રાજ્યોની સંસ્કૃતિ પ્રતિબિંબિત થાય છે.

રાજસ્થાનમાં લાઇન, મધ્યપ્રદેશમાં ટિકિટ.

બંને રાજ્યોની સરહદ પર આવેલું આ સ્ટેશન અનેક રીતે ખાસ બન્યું છે. સૌથી નવાઈની વાત એ છે કે તેની ભૌગોલિક સ્થિતિ એવી છે કે અહીં ટ્રેનની ટિકિટ લેવા માટે રાજસ્થાનમાં લાઇન લગાવવી પડે છે પરંતુ ટિકિટ ધારક મધ્યપ્રદેશમાં બેસે છે. તેનું કારણ છે ટિકિટ હાઉસની સ્થિતિ, જે બંને રાજ્યોની સરહદની વચ્ચે આવે છે.

ભવાની સ્ટેશન ખૂબ જ વ્યસ્ત સ્ટેશન છે અને એમપીના લોકોને તેમના કામ માટે ભવાની મંડી સ્ટેશન આવવું પડે છે. બંને રાજ્યોના લોકો વચ્ચે પણ ઘણી સંવાદિતા છે. બીજી તરફ, રાજસ્થાન રાજ્યની સરહદ પર હાજર લોકોના ઘરનો આગળનો દરવાજો ભવાની મંડી નગરમાં ખુલે છે, જ્યારે બીજી તરફ એમપીની ભૈનસોડા મંડીમાં પાછળનો દરવાજો ખુલે છે. તેમના બજારો પણ સમાન છે.

ફિલ્મ પણ બની છે.

તમારી જાણકારી માટે તમને જણાવી દઈએ કે રેલ્વે સ્ટેશનના નામે એક ફિલ્મ પણ બની છે. તે ભવાની મંડી ટેશન નામની કોમેડી મૂળા હતી. તેનું દિગ્દર્શન સઈદ ફૈઝાન હુસૈન દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું અને જયદીપ અહલાવત જેવા કલાકારે ફિલ્મમાં તેના અભિનયમાં જીવ આપ્યો હતો.

જો કે, ઘણા ઓછા લોકો જાણતા હશે કે આ વિસ્તાર દાણચોરી માટે ખૂબ જ કુખ્યાત છે. સરહદને કારણે ચોર અને બદમાશો આનો ભરપૂર ફાયદો ઉઠાવે છે. તેઓ એમપીમાં દાણચોરી કરે છે, રાજસ્થાનની બહાર ચોરી કરે છે અને ક્યારેક રાજસ્થાનમાં ચોરી કરીને એમપીમાં ભાગી જાય છે. આ કારણથી ક્યારેક બંને રાજ્યોની પોલીસ વચ્ચે ઝઘડો થાય છે.

Leave a Comment