વૃદ્ધ પાસે હતું કિંમતી વાસણ, કોઈ ખાસને તેમાં જમાડવા માંગતો હતો, પણ અંતમાં કૂતરાએ…

કેટલાક લોકોને એવી આદત હોય છે કે તેઓ વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવાને બદલે પોતાની પાસે રાખે છે. તેઓ આ બાબતમાં એટલા કંજુસ છે કે તેઓ ખાસ પ્રસંગોએ જ આ વસ્તુઓને હટાવવાને યોગ્ય માને છે. પરંતુ જો વસ્તુઓનો યોગ્ય સમયે ઉપયોગ ન કરવામાં આવે તો તેનો કોઈ ફાયદો થતો નથી. ચાલો આ વાત વાર્તા પરથી સમજીએ.

વૃદ્ધે કિંમતી વાસણો પોતાની પાસે રાખ્યા પણ પછી
એક સમયે એક ગામમાં એક વૃદ્ધ માણસ રહેતો હતો. તેને બે પુત્રો હતા. તે વસ્તુઓના ઉપયોગ અંગે ખૂબ જ કંજૂસ હતો. તેણે તેમને સુરક્ષિત રાખ્યા. તેની સાથે એક જૂનું કિંમતી ચાંદીનું પાત્ર હતું. તેણે એક બોક્સમાં રાખ્યું. તેણે વિચાર્યું કે હું તેનો ઉપયોગ કોઈ ખાસ પ્રસંગે જ કરીશ.

એક દિવસ વૃદ્ધના ઘરે એક સંત આવ્યા. તેમણે તેમને ભોજન પીરસ્યું. એક ક્ષણ માટે તેના મનમાં વિચાર આવ્યો કે ચાંદીના વાસણોમાં ભોજન પીરસવું જોઈએ, પણ પછી તે વિચારવા લાગ્યો કે ગામડે ગામડે ભટકતા આ સંત માટે ચાંદીના વાસણો કેમ બગાડવું જ્યારે કોઈ રાજવી મારા ઘરે આવશે, ત્યારે હું તેને ચાંદીના વાસણમાં ખવડાવીશ.

થોડા દિવસો પછી રાજાનો મંત્રી તેના ઘરે આવ્યો. પહેલા તેણે વિચાર્યું કે મારે તેને ચાંદીના વાસણમાં ખવડાવવું જોઈએ, પછી તે વિચારવા લાગ્યો કે તે માત્ર એક મંત્રી છે. જ્યારે રાજા પોતે આવશે ત્યારે હું તેને આ કિંમતી પાત્રમાં ભોજન આપીશ. પછી એક દિવસ રાજા પણ તેના ઘરે આવ્યો. જોકે તે દરમિયાન તે એક યુદ્ધ હારી ગયો હતો. પડોશી રાજ્યે પણ તેમના સામ્રાજ્યનો અમુક હિસ્સો કબજે કરી લીધો હતો.

હવે વૃદ્ધ માણસ વિચારવા લાગ્યો કે હારથી રાજાનું અભિમાન ઓછું થઈ ગયું. મારા ચાંદીના વાસણમાં હું માત્ર અભિમાની વ્યક્તિને જ ખવડાવીશ. એમ વિચારીને તેણે તે દિવસે પણ ચાંદીના વાસણો બહાર કાઢ્યા નહિ. પછી થોડા દિવસો પછી વૃદ્ધનું મૃત્યુ થયું.

જ્યારે તેના પુત્રએ વહાણ ખોલ્યું ત્યારે તેમાં પડેલું ચાંદીનું જૂનું વાસણ કાળું પડી ગયું હતું. તેણે પત્નીને પૂછ્યું કે તેનું શું કરવું આના પર પત્નીએ નકામા ચહેરા સાથે કહ્યું આ બહુ નકામું છે. તેમાં કૂતરાને ખોરાક આપશે. ત્યારથી, તે ચાંદીના વાસણમાં કૂતરાને ખોરાક આપવામાં આવતો હતો.

તે વૃદ્ધે આખી જીંદગી એક ખાસ વ્યક્તિ માટે વાસણો રાખ્યા હતા, પરંતુ અંતે એક કૂતરો તેમાં રહેલો ખોરાક ખાઈ ગયો. આ વાર્તામાંથી શીખવા જેવો બોધપાઠ એ છે કે કોઈ પણ વસ્તુની કિંમત ત્યારે જ હોય ​​છે જ્યારે તેનો યોગ્ય સમયે ઉપયોગ કરવામાં આવે. બિનઉપયોગી વસ્તુઓનું કોઈ મૂલ્ય નથી.

Leave a Comment