કેટલાક લોકો જીવનભર પોતાના ભાગ્યને દોષ આપતા રહે છે. જ્યારે એવું બનતું નથી કે તેમને તકો ન મળે અથવા તેમની પાસે આગળ વધવા માટે સંસાધનો ન હોય. પરંતુ અજ્ઞાનતા કે ક્યારેક આળસને કારણે તેઓ એક જગ્યાએ રહીને પણ આખી જીંદગી વિતાવી દે છે અને બધાની સામે પોતાની લાચારી વિશે રડતા રહે છે.

જે લોકો હંમેશા પોતાની લાચારી માટે રડે છે. આવા લોકો ક્યારેય આગળ વધતા નથી અને તેમના કારણે આવનારી પેઢીને પણ સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે આજે અમે એક એવી ઘટના વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જેનો સાર એ છે કે અજ્ઞાનતાના કારણે, આપણે ઘણી વાર આપણા માર્ગમાં આવતી તકોને ગુમાવી દઈએ છીએ.

જ્યારે અજ્ઞાનતામાં ચંદનનો બગીચો કોલસાનો ઢગલો બની ગયો ત્યારે.

એક રાજા જે ખૂબ જ પરોપકારી હતા તેમની પાસે ખૂબ જ સુંદર અને વિશાળ ચંદનનો બગીચો હતો. તે ચંદનના વૃક્ષોમાંથી તેલ અને અત્તર તૈયાર કરવામાં આવતા હતા. એક દિવસ, રાજા તેના સૈનિકો સાથે ઘોડા પર સવાર થઈને પ્રજાની સ્થિતિ પૂછવા નીકળ્યો. પાછા ફરતી વખતે, ખૂબ જ અંધારું હોવાથી, તે રસ્તો ગુમાવી બેઠો અને એક ગાઢ જંગલમાં પહોંચ્યો. 
તેણે જંગલમાં એક ભીલની ઝૂંપડી જોઈ. ભીલે રાજા માટે ભોજનની વ્યવસ્થા કરી અને તેની સેવા કરી. રાત્રી વિતાવીને રાજા જ્યારે જવા લાગ્યો ત્યારે તેણે ભીલને તેની આજીવિકાનું સાધન પૂછ્યું. તો ભીલે કહ્યું કે મહારાજ હું દરરોજ જંગલમાંથી લાકડું કાપીને કોલસો તૈયાર કરું છું તે વેચીને હું મારું ગુજરાન કમાઉ છું.

ભીલની સેવાથી રાજા ખૂબ જ પ્રસન્ન થયો તેણે પોતાનો ચંદનનો બગીચો તેને આપ્યો અને કહ્યું હવે તમે આ ચંદનના વૃક્ષોમાંથી તમારી આજીવિકા કમાવો છો. તેનાથી તમને વધુ ફાયદો થશે. ભીલ ચંદનના બગીચામાં ઝૂંપડું બનાવીને રહેવા લાગ્યા આ રીતે ઘણો સમય વીતી ગયો. એક દિવસ રાજાના મનમાં ચંદનના બગીચામાં જવાનું કહ્યું. રાજાએ ત્યાંનું દૃશ્ય જોયું તો તે સ્તબ્ધ થઈ ગયો. ચંદનનો આલીશાન બાગ હવે કોલસાની ખાણ બની ગયો હતો.

જ્યારે તેણે ભીલને આનું કારણ પૂછ્યું તો તેણે કહ્યું કે મહારાજ, હું કોલસો બનાવવા અને બજારમાં વેચવા માટે દરરોજ આ વૃક્ષોને કાપી નાખું છું ભીલની વાત સાંભળીને રાજાને ખૂબ ગુસ્સો આવ્યો. તેણે ભીલને કહ્યું કે આજે તમે કોલસો ન વેચો પણ આ વૃક્ષોના લાકડા બજારમાં વેચીને આવજો ભીલે પણ એવું જ કર્યું.

ભીલ પાછો આવ્યો ત્યારે રાજાએ તેને પૂછ્યું તેં લાકડાં કેટલામાં વેચ્યા.

ભીલે કહ્યું આ લાકડું કોલસા કરતાં વધુ મૂલ્યવાન છે આજે મારી પાસે રોજ કરતા વધારે પૈસા છે હવે ભીલને તેના કૃત્યનો પસ્તાવો થવા લાગ્યો. તેણે રાજાને કહ્યું તમે મને કીમતી લાકડાનો બાગ આપ્યો અને મેં મારી મૂર્ખતાથી તેને કોલસામાં ફેરવી નાખ્યો. હવે હું શું કરું રાજાએ તેને કહ્યું જે થયું તે ભૂલી જા. હવે બાકી રહેલા વૃક્ષોમાંથી નવો બગીચો બનાવો. જેથી તમારું ભવિષ્ય ઉજ્જવળ બની શકે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here