જો તમે પગની નસ ચઢી જવાથી પરેશાન છો તો, આજમાવી જુઓ આ 6 ઉપાય….

ભીડ એ ખૂબ જ સામાન્ય સમસ્યા છે. ઘણા લોકોને બેસતી વખતે, આડા પડતી વખતે કે ઊભા રહેવામાં પણ નસ થઈ જાય છે. મોટે ભાગે નસ હાથ અથવા પગ સુધી ચઢે છે. જ્યારે આ નસ ભરાઈ જાય છે, ત્યારે તે ખૂબ દુખે છે. ઘણા લોકો દુઃખી થવા લાગે છે. જો કે મોટાભાગે તે ટૂંકા હોય છે, પરંતુ કેટલાક કિસ્સાઓમાં તે વધુ લાંબો હોય છે. તો આ નસ શા માટે ભરાઈ જાય છે? આના ઉપાયો શું છે? ચાલો જઇએ

જેના કારણે નસ વધે છે.

નસોમાં ભીડ થવાનું મુખ્ય કારણ શારીરિક નબળાઈ છે. જો કે, આ માટે અન્ય કારણો પણ છે. જેમ કે શરીરમાં પાણીની ઉણપ, લોહીમાં પોટેશિયમ અને કેલ્શિયમની ઉણપ, શરીરમાં મેગ્નેશિયમ અને મિનરલ્સની ઉણપ, વધુ પડતો આલ્કોહોલ પીવો, કોઈ રોગને કારણે વધુ નબળા થઈ જવું, વધુ ટેન્શન લેવું, ખોટી સ્થિતિમાં બેસવું, ખોટું ખાવું અને ઊંઘનો અભાવ વગેરે.

સ્ટ્રેચ.

જ્યારે નસ ચઢી જાય ત્યારે શરીરના તે ભાગને સ્ટ્રેચ કરવાથી આ સમસ્યામાંથી ત્વરિત રાહત મળી શકે છે. તમારા સ્નાયુઓ જે દિશામાં ખેંચે છે તેની વિરુદ્ધ દિશામાં ખેંચવું ફાયદાકારક છે. જો કે, ધ્યાનમાં રાખો કે તમે વધુ તાકાત લગાવીને પણ ખેંચો નહીં. જો તે મદદ કરતું નથી, તો તેને વધુપડતું ન કરો.

મીઠું.

જ્યારે નસ બંધ થઈ જાય, ત્યારે મીઠું ચાટવાનું શરૂ કરો. મીઠામાં પોટેશિયમ હોય છે. શરીરમાં પોટેશિયમની ઉણપને કારણે નસો પણ ભરાઈ જાય છે. તેથી થોડું મીઠું ચાટવાથી ફાયદો થવા લાગે છે.

કેળા.

કેળાનું સેવન નસોમાં થતી ભીડ માટે પણ રામબાણ સાબિત થાય છે. હકીકતમાં, કેળામાં પોટેશિયમ પણ ઘણું હોય છે. તેથી જો નસ બંધ થવાને કારણે શરીરમાં પોટેશિયમની ઉણપ હોય તો કેળા ખાવાથી નસ દૂર થાય છે.

આઈસ.

નસ ફૂલેલી હોય ત્યારે આઈસ્ક્રીમ પણ કરી શકાય. કપડામાં જ્યાં નસ ભરાયેલી હોય ત્યાં બરફ નાખો અને સિંચાઈ કરો. આમ કરવાથી તરત રાહત મળે છે.

મસાજ.

જો ગરદન, હાથ અને પગની નસો ભરાઈ ગઈ હોય તો તેને આવશ્યક તેલથી માલિશ કરવાથી ફાયદો થાય છે. તેનાથી લોહીનો પ્રવાહ વધે છે. રક્ત પરિભ્રમણ સુધરે છે. દર્દીને ઝડપથી રાહત મળે છે.

પૂરતી ઊંઘ.

આ ઉપાય જાણીને તમને થોડું આશ્ચર્ય થશે, પરંતુ તમે પૂરતી ઊંઘ લઈને નસ બંધ થવાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો. જ્યારે પણ શરીરમાં કોઈ નુકસાન થાય છે, ત્યારે તે પોતાની જાતને રિપેર કરે છે. જો કે, આ માટે તમારે સામાન્ય કરતાં થોડા વધારાના કલાકો માટે ઊંઘ અને આરામ કરવો પડશે. તે જ સમયે, તમારે હેલ્ધી ફૂડ ખાવાનું ચાલુ રાખવું પડશે.

Leave a Comment