જાણો દ્રાક્ષ કેટલા પ્રકારની હોય છે, અને કઈ દ્રાક્ષ ખાવાથી થાય છે વધારે ફાયદો….

કિસમિસ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેમાં એવા પોષક તત્વો હોય છે, જે આપણા સ્વસ્થ શરીર માટે જરૂરી છે. એટલા માટે તમારે તમારા આહારમાં કિસમિસનો સમાવેશ કરવો જ જોઈએ. કિસમિસના ઘણા પ્રકાર છે, તેમાં કાળી કિસમિસ, લીલી કિસમિસ અને બ્રાઉન કિસમિસ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. જો કે દરેક પ્રકારની કિસમિસ સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક હોય છે, પરંતુ આજે અમે તમને જણાવી રહ્યા છીએ કે કઈ કિસમિસ સૌથી વધુ ફાયદાકારક છે. ચાલો આ વિશે વિગતવાર જાણીએ-

કિસમિસ પોષણ.

કિસમિસ સૂકા ફળોની શ્રેણીમાં આવે છે. તે દ્રાક્ષને સૂકવીને તૈયાર કરવામાં આવે છે. તેને હિન્દીમાં કિશ્મિશ અને અંગ્રેજીમાં કિસમિસ કહે છે. કિસમિસ પ્રોટીન, આયર્ન અને ફાઈબરથી ભરપૂર હોય છે. આ ઉપરાંત પોટેશિયમ, કોપર, વિટામિન બી6, કેલ્શિયમ પણ કિસમિસમાં જોવા મળે છે. કિસમિસ ફાયટોકેમિકલ્સનો સારો સ્ત્રોત છે. એટલું જ નહીં, તેમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ, એન્ટીબેક્ટેરિયલ, હેલ્ધી ફેટ્સ અને વિટામિન ઈ પણ હોય છે. તેથી, આ બધા પોષક તત્વો મેળવવા માટે, તમારે તેને તમારા આહારમાં શામેલ કરવું આવશ્યક છે.

કિસમિસના કેટલા પ્રકારની હોય છે.

કિસમિસ એ નરમ અને મીઠી સૂકી દ્રાક્ષ છે, જે આવશ્યક પોષક તત્વો અને સ્વાસ્થ્ય લાભોથી ભરપૂર છે. કિસમિસ સવારના નાસ્તામાં ખાવામાં આવે છે, તેમજ ઘણી મીઠી વાનગીઓમાં ઉમેરવામાં આવે છે. શું તમે જાણો છો કે કિસમિસના ઘણા પ્રકાર છે. તેમાં કાળી કિસમિસ, બ્રાઉન કિસમિસ, લીલી કિસમિસ અને સોનેરી કિસમિસનો સમાવેશ થાય છે. આ તમામ પ્રકારની કિસમિસ પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોય છે. જાણો કિસમિસના પ્રકારો-

કાળી કિસમિસના ફાયદા.

કાળી કિસમિસ એ સૌથી સામાન્ય પ્રકારની કિસમિસ છે, જે સામાન્ય રીતે ઘરોમાં વપરાય છે. તે કાળી દ્રાક્ષમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે. તે વાળ ખરતા અટકાવે છે, આંતરડાને સાફ કરે છે અને ત્વચાની સમસ્યાઓ દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. કાળી કિસમિસ ખાવાના ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો છે .

ઝાંટે કરન્ટસ સ્વાસ્થ્ય લાભો.

ઝાંટે કરન્ટસ એ કાળા કિસમિસના પ્રકારોમાંથી એક છે, તે ખૂબ મીઠી નથી. તેઓ થોડી તીક્ષ્ણતા ધરાવે છે, તેમજ કદમાં નાના હોય છે. આ કિસમિસ ગળાના દુખાવામાં, રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા અને બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

ગોલ્ડન કિસમિસ.

સુલતાના કિસમિસનું નામ ટર્કિશ લીલી દ્રાક્ષ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે, જે થોમ્પસન સીડલેસ દ્રાક્ષમાંથી બનાવવામાં આવે છે. તે અન્ય કિસમિસ કરતા કદમાં નાનું છે. તે રક્ત ખાંડને નિયંત્રિત કરે છે, બળતરા ઘટાડે છે અને પાચનમાં મદદ કરે છે.

લાલ કિસમિસ.

લાલ કિસમિસ એ સૌથી સ્વાદિષ્ટ પ્રકારની કિસમિસ છે, જે લાલ દ્રાક્ષમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે. તે ડાયાબિટીસનું જોખમ ઘટાડે છે, સાથે જ દાંતને પણ સ્વસ્થ રાખે છે. લાલ કિસમિસ આંખોની રોશની પણ સુધારે છે લીલા કિસમિસ પાતળા પરંતુ આકારમાં લાંબા હોય છે. આ કિસમિસ રસદાર, કોમળ અને ફાઇબરથી ભરપૂર હોય છે. લીલી કિસમિસ ખાવાથી હૃદયની તંદુરસ્તી સુધરે છે, એનિમિયા અટકાવે છે, તેમજ પાચનક્રિયા પણ સુધરે છે.

મુનક્કાના ફાયદા.

સૂકી દ્રાક્ષ મૂળભૂત રીતે સૂકી દ્રાક્ષ છે, જે કિસમિસ કરતા કદમાં મોટી હોય છે. તેની અંદર એક બીજ છે. સુકી દ્રાક્ષ કુદરતી રીતે મહિલાઓના સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણી સારી છે. સૂકી દ્રાક્ષ કબજિયાત મટાડે છે, હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે અને વજન વધારવામાં અસરકારક છે. 

કિસમિસમાં સારી માત્રામાં આયર્ન હોય છે, તે એનિમિયાની સમસ્યાને ઠીક કરે છે કિસમિસમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગુણ હોય છે જે હૃદયને સ્વસ્થ રાખે છે. કિસમિસ ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલને કંટ્રોલમાં રાખે છે, હૃદય રોગનો ખતરો પણ ઓછો થાય છે કિસમિસ એસિડિટી અને કબજિયાતની સમસ્યામાં પણ રાહત આપે છે. કિસમિસમાં ફાઈબરની માત્રા વધુ હોય છે, જે પાચનને સુધારે છે.

કિસમિસમાં કાર્બોહાઈડ્રેટ વધુ હોય છે. કિસમિસ ખાવાથી શરીરને એનર્જી મળે છે વજન નિયંત્રણમાં રાખવા માટે તમે કિસમિસનું સેવન પણ કરી શકો છો. કિસમિસમાં ડાયેટરી ફાઈબર અને પ્રોબાયોટીક્સ હોય છે, જે આંતરડામાં સ્વસ્થ બેક્ટેરિયા બનાવવામાં મદદ કરે છે. આ વજનને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે. સવારે ખાલી પેટ કિસમિસનું સેવન કરવું વધુ ફાયદાકારક છે.

કઈ કિસમિસ વધુ ફાયદાકારક છે.

તમામ પ્રકારની કિસમિસમાં પોષક તત્વો એકસરખા હોય છે, તેથી તમે જે પણ કિસમિસનો સ્વાદ તમને વધુ લાગે તે ઉમેરી શકો છો અને તેને તમારા આહારમાં સામેલ કરી શકો છો. પરંતુ કિસમિસ વધુ પડતું ખાવાનું ટાળો. કારણ કે તેનાથી વજન વધી શકે છે. તેનાથી એલર્જી પણ થઈ શકે છે. આયુર્વેદ અનુસાર, પિત્ત પ્રકૃતિના લોકોએ સૂકા કિસમિસનું સેવન કરવાનું ટાળવું જોઈએ, કારણ કે કિસમિસનો સ્વાદ ગરમ હોય છે. કિસમિસને આખી રાત પલાળી રાખો, સવારે ખાલી પેટ તેનું સેવન કરો. આ રીતે કિસમિસ ખાવાથી વધુ ફાયદો થાય છે.

Leave a Comment