આ જગતમાં કશું જ વ્યર્થ નથી. પરંતુ કેટલાક લોકોને એવી આદત હોય છે કે તેઓ બીજાની વસ્તુઓને નકામી કહે છે. પરંતુ સત્ય એ છે કે તમે જેને નકામું સમજો છો તે બીજા માટે ખજાનાથી ઓછું નથી. તેઓ નકામી વસ્તુઓને તકોમાં ફેરવે છે. આવો એક વાર્તા દ્વારા સમજીએ.

ગુરુએ દક્ષિણામાં સૂકા પાંદડાની બોરી માંગી
એક સમયે. એક ગુરુકુળમાં ત્રણ શિષ્યો હતા. તેનો અભ્યાસ પૂરો થયો. આવી સ્થિતિમાં તેમણે પોતાના ગુરુને પૂછ્યું કે તમને ગુરુદક્ષિણામાં શું જોઈએ છે? આના પર ગુરુએ તેને ગુરુદક્ષિણામાં સૂકા પાનથી ભરેલી થેલી લાવવા કહ્યું.

આ સાંભળીને શિષ્યો ખુશ થયા. તેઓએ વિચાર્યું કે જંગલમાં ઘણા સૂકા પાંદડા છે. આ એક ખૂબ જ સરળ કાર્ય છે. આરામદાયક રહેશે. પછી ત્રણેય શિષ્યો ઉત્સાહપૂર્વક જંગલમાં પહોંચ્યા. પરંતુ અહીં ઘણી શોધ કર્યા પછી પણ માત્ર મુઠ્ઠીભર સુકા પાંદડા જ મળ્યા. તેઓને પણ આશ્ચર્ય થયું કે આખરે સૂકા પાંદડા જેવી નકામી વસ્તુ કોણ લઈ ગયું.

ત્યારે તેણે દૂરથી એક ખેડૂતને આવતો જોયો. તેઓએ તેને સૂકા પાંદડા વિશે પૂછ્યું. ખેડૂતે કહ્યું કે મેં સૂકા પાંદડાનો બળતણ તરીકે ઉપયોગ કર્યો છે. પણ ગામમાં એક એવો માણસ છે જેની પાસે તમને સૂકા પાંદડા જોવા મળશે.

શિષ્યો તે માણસની નજીક ગયા, પણ તેણે કહ્યું કે મેં સૂકા પાંદડાના ગોળા બનાવીને વેચ્યા. પરંતુ નજીકમાં એક વૃદ્ધ માતા છે. ત્યાં તમને સૂકા પાંદડા મળશે. જ્યારે ત્રણેય શિષ્યો બુધી માઈ પાસે ગયા ત્યારે તેમને ખબર પડી કે મહિલાએ તે પાંદડામાંથી દવા બનાવી છે.

ત્રણેય શિષ્યો નિરાશ થઈને ખાલી હાથે ગુરુકુળ પાછા ફર્યા. ગુરુની માફી માંગીને કહ્યું કે અમે તમારી ઈચ્છા પૂરી કરી શક્યા નથી. અમે વિચાર્યું કે જંગલમાં પડેલાં સૂકાં પાંદડાં નકામા છે, તે સરળતાથી મળી જશે. પણ એ જાણીને નવાઈ લાગી કે આ સૂકા પાનનો પણ આટલો બધો ઉપયોગ થાય છે.

શિષ્યોની વાત સાંભળીને ગુરુ હસ્યા અને કહ્યું- નિરાશ ન થાઓ. આજે તમે જે જ્ઞાન શીખ્યા તે મારી ગુરુ દક્ષિણા છે. આ સાંભળીને શિષ્યો ગુરુને પ્રણામ કરીને ખુશીથી પોતાના ઘરે ગયા.

જગતમાં કંઈપણ વેડફાઈ જતું નથી. દરેક વ્યક્તિનું પોતાનું મહત્વ હોય છે. તેથી જ કેટલીકવાર કામ ન લાગે તેવી વસ્તુઓ હાથમાં આવે છે. તેથી, કોઈપણ વ્યક્તિ અથવા વસ્તુને નકામી સમજવાની ભૂલ ન કરો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here