ઓસ્ટ્રેલિયામાં લગભગ 600-700 વર્ષ જૂની હનુમાનજીની મૂર્તિ મળી આવી છે. પીએમ મોદીએ રેડિયો કાર્યક્રમ ‘મન કી બાત’માં આ માહિતી આપી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે આ મૂર્તિ ભગવાન અંજનેયર હનુમાનજીની છે.

ઓસ્ટ્રેલિયામાં હનુમાનજીની પ્રતિમા મળી.

રવિવારે મન કી બાત કાર્યક્રમ દરમિયાન પીએમ મોદીએ હનુમાનજીની 600-700 વર્ષ જૂની મૂર્તિનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો. પીએમએ કહ્યું કે થોડા વર્ષો પહેલા તમિલનાડુના વેલ્લોરમાંથી ભગવાન અંજનેયાર, હનુમાનજીની મૂર્તિ ચોરાઈ હતી. પીએમએ કહ્યું કે આ મૂર્તિ આ મહિને ઓસ્ટ્રેલિયામાં મળી આવી છે. ભગવાન હનુમાનજીની આ પ્રતિમા ભારતીય મિશનને સોંપવામાં આવી છે.

પીએમ મોદીએ રવિવારે મન કી બાતમાં દેશની પ્રાચીન મૂર્તિઓનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો. દેશમાંથી ચોરાયેલી મૂર્તિઓ વિશે વાત કરતા પીએમએ હનુમાનજીની આ મૂર્તિનો ઉલ્લેખ કર્યો.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ચોરાયેલી મૂર્તિઓ માત્ર ભારતના શિલ્પનું અદ્ભુત ઉદાહરણ નથી, પરંતુ તેમની સાથે અમારી આસ્થા પણ જોડાયેલી છે. પીએમએ કહ્યું કે આપણા હજારો વર્ષના ઈતિહાસમાં દેશના દરેક ખૂણે ખૂણે એક પછી એક મૂર્તિઓ બનાવવામાં આવી છે. તેમણે કહ્યું કે આપણી દરેક મૂર્તિના ઈતિહાસમાં તે સમયનો પ્રભાવ પણ જોવા મળે છે.

કેનેડામાં માતા અન્નપૂર્ણાની પ્રતિમા મળી.

તમને જણાવી દઈએ કે ગયા વર્ષે જ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના પ્રયાસોથી ભારતમાંથી ચોરાયેલી દેવી અન્નપૂર્ણાની મૂર્તિ કેનેડાથી પરત લાવવામાં આવી હતી. આ મૂર્તિ વર્ષ 1913 ની આસપાસ પીએમ મોદીના વર્તમાન સંસદીય ક્ષેત્ર વારાણસીમાંથી ચોરાઈ હતી અને કેનેડામાં દાણચોરી કરવામાં આવી હતી.

બનારસ શૈલીમાં કોતરેલી માતા અન્નપૂર્ણાની આ પ્રતિમા કેનેડાની રેજીના યુનિવર્સિટીની મેકેન્ઝી આર્ટ ગેલેરીને શણગારી રહી હતી. આ આર્ટ ગેલેરી 1936 માં વકીલ નોર્મન મેકેન્ઝીની ઇચ્છા અનુસાર બનાવવામાં આવી હતી. વર્ષ 2019 માં, વિનીપેગમાં રહેતા ભારતીય મૂળના શિલ્પકાર કલા નિષ્ણાત દિવ્યા મેહરાને પ્રદર્શન માટે આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું હતું. અહીં તેમણે મૂર્તિ પર ઊંડો અભ્યાસ કર્યો. આ દરમિયાન તેને આ મૂર્તિ ભારતની હોવાની ખબર પડી.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here