યુપીએસસી એટલે કે યુનિયન પબ્લિક સર્વિસ કમિશનની પરીક્ષા ભારતની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક માનવામાં આવે છે, પરંતુ જે આ પરીક્ષા પાસ કરે છે, તેનું જીવન ઘણી હદ સુધી સફળ થઈ જાય છે અને તે પોતાના પરિવાર સાથે ખૂબ જ આરામથી જીવન જીવી શકે છે.

કારણ કે દર વર્ષે લાખો વિદ્યાર્થીઓ પરીક્ષા આપે છે, પરંતુ તેમાંથી માત્ર થોડા જ વિદ્યાર્થીઓ આ પરીક્ષામાં પ્રવેશ કરી શકે છે અને IS એટલે કે ભારતીય વહીવટી સેવાની પોસ્ટ લેવા સક્ષમ છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોના મનમાં સવાલ ઉઠી રહ્યો છે કે જ્યારે IAS ઓફિસર ઓફિસર બનશે તો તેનો પગાર કેટલો હશે? અથવા તેમને કેવા પ્રકારની સુવિધાઓ મળે છે? તો આવો જાણીએ IAS ઓફિસરને પોસ્ટ મળ્યા પછી શું સુવિધાઓ મળે છે.

7મા પગાર પંચ મુજબ, IAS અધિકારીનો મૂળ પગાર 56,100 રૂપિયા છે. આ પગારની સાથે મુસાફરી ભથ્થું અને મોંઘવારી ભથ્થું જેવી સુવિધાઓ પણ આપવામાં આવે છે. બીજી તરફ, એક IAS અધિકારીને દર મહિને 1 લાખ રૂપિયાથી વધુનો પગાર મળે છે, જ્યારે કેબિનેટ સચિવના પદ પર બેઠેલા ISને 2 લાખ રૂપિયાથી વધુનો પગાર આપવામાં આવે છે.

તમને કેટલી રજાઓ મળે છે.

આઈએએસ અધિકારી એ તમામ રજાઓ લઈ શકે છે જે રાષ્ટ્રીય રજાઓ છે. એટલે કે, IS મોહરમ, બુદ્ધપૂર્ણિમા, સ્વતંત્રતા દિવસ, પ્રજાસત્તાક દિવસ, દિવાળી, ગુડ ફ્રાઈડે, ગુરુ નાનક જયંતિ જેવા તહેવારો પર રજા લઈ શકે છે. આ સિવાય આઈએએસ અધિકારી જ્યારે કોઈ અન્ય દિવસે રજાની જરૂર હોય ત્યારે પણ રજા લઈ શકે છે.

IAS અધિકારી.

અભ્યાસ રજા માટે રજા જો કોઈ IAS અધિકારી અભ્યાસ કરવા માંગે છે, તો તે સમગ્ર સેવા દરમિયાન 90 દિવસના સમયગાળા માટે રજા મેળવી શકે છે. મેટરનિટી લીવઃ મહિલા IASની ગર્ભાવસ્થાના પહેલા દિવસની તારીખથી 180 દિવસની
રજા આપવામાં આવે છે.

પેરેંટલ લીવ પુરુષ ISને આમાં 15 દિવસની રજા મળી શકે છે અસાધારણ રજા આ હેઠળ, IAS અધિકારી અપવાદરૂપ સંજોગોમાં 5 વર્ષ સુધીની રજા લઈ શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આઈએએસની વિશેષતાઓ,
આઈએએસ અધિકારીઓમાં અલગ-અલગ પે-બેન્ડ નક્કી કરવામાં આવ્યા છે જેના દ્વારા સુવિધાઓ આપવામાં આવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે, આમાં સુપર ટાઈમ સ્કેલ, સિનિયર સ્કેલ અને જુનિયર સ્કેલ છે. આ હેઠળ આવરી લેવામાં આવેલ ISને મૂળભૂત પગાર અને ગ્રેડ પે સિવાય મોંઘવારી ભથ્થું, તબીબી ભથ્થું, વાહન ભથ્થું અને મકાન ભાડું ભથ્થું મળે છે.

આ સાથે ઘરમાં રસોઈયા અને સ્ટાફ સહિત અન્ય વિશેષ સુવિધાઓ આપવામાં આવે છે. આ સિવાય જો કોઈ IAS ઓફિસરને પોસ્ટિંગ દરમિયાન બહાર જવું પડે તો તેને સરકાર દ્વારા ઘર પણ આપવામાં આવે છે. આ સાથે જ ચાલક અને વાહનની સુવિધા પણ અવર-જવર માટે આપવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત IAS અધિકારીને વીજળી, ટેલિફોન સેવાઓ પણ મફતમાં મળે છે. તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે IAS અધિકારી નિવૃત્ત થાય છે ત્યારે પણ તેને આજીવન માસિક પેન્શનની સાથે અન્ય સુવિધાઓ પણ આપવામાં આવે છે

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here