આ મુસ્લિમ દેશમાં છે પ્રાચીન શિવ મંદિર, ચમત્કાર જઈને તમે પણ દંગ રહી જશો, જાણો વધુ…

મહાશિવરાત્રીનો તહેવાર ફાલ્ગુન મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની ચતુર્દશી તારીખે ઉજવવામાં આવે છે. આ વખતે આ તહેવાર 1 માર્ચ મંગળવારના રોજ છે. આ દિવસે દેશભરના શિવ મંદિરોમાં ભક્તોની ભીડ જામે છે. ભગવાન શિવના પ્રાચીન અને ઐતિહાસિક મંદિરો માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ અન્ય દેશોમાં પણ છે.

ઓમાન દેશમાં મસ્કત નામના સ્થળે એક પ્રાચીન શિવ મંદિર છે. તેને મોતીશ્વર મહાદેવ મંદિર કહેવામાં આવે છે. ઓમાન એ અરબી દ્વીપકલ્પના પૂર્વ-દક્ષિણમાં સ્થિત એક મુસ્લિમ દેશ છે, જે સત્તાવાર રીતે ઓમાનની સલ્તનત તરીકે ઓળખાય છે. તે ઓમાનની પશ્ચિમમાં યમન, સાઉદી અરેબિયાની પૂર્વમાં અને દક્ષિણમાં અરબી સમુદ્રથી ઘેરાયેલું છે. મસ્કતમાં મોતીશ્વર મહાદેવ મંદિર સિએબ ઇન્ટરનેશનલ એરપોર્ટથી 35 કિમી દૂર સુલતાન પેલેસ પાસે આવેલું છે. 

ગુજરાત સાથે છે આ સ્થળનો ખાસ સંબંધ
મસ્કતના મોતીશ્વર મહાદેવ મંદિરનો ગુજરાત સાથે વિશેષ સંબંધ છે. ઈતિહાસકારોના મતે આ મંદિર ગુજરાતના કચ્છ જિલ્લાના ભાટિયા વેપારી સમુદાય દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. ભાટિયા સમુદાય વર્ષ 1507માં મસ્કતમાં સ્થાયી થયો હતો. એવું કહેવાય છે કે મસ્કતમાં આ સમુદાયના સ્થાયી થયા પછી, તે ગુજરાતીઓ માટે ભારતની બહારનું પ્રથમ નિવાસસ્થાન બન્યું. 16મી સદીથી ઓમાનની રાજધાનીમાં બાંધવામાં આવેલા વિવિધ મંદિરો અને મંદિરો પરથી આનો અંદાજ લગાવી શકાય છે. ઐતિહાસિક અહેવાલો સૂચવે છે કે 19મી સદીની શરૂઆતમાં ત્યાં ગુજરાતી પરિવારોનું વર્ચસ્વ હતું.

શા માટે ઉજવવામાં આવે છે મહાશિવરાત્રી.

મહાશિવરાત્રી એ ભગવાન શિવ સાથે સંબંધિત સૌથી પ્રખ્યાત તહેવાર છે. આ તહેવાર ફાલ્ગુન કૃષ્ણ ચતુર્દશીના દિવસે ઉજવવામાં આવે છે. શિવપુરાણ અનુસાર, આ તિથિએ ભગવાન શિવે લિંગના રૂપમાં પ્રગટ થઈને વિષ્ણુ અને બ્રહ્માની પરીક્ષા લીધી હતી, જ્યારે કેટલીક જગ્યાએ તેને શિવ-પાર્વતીના વિવાહ સાથે જોડવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ તારીખે ભગવાન શિવ અને પાર્વતીના લગ્ન થયા હતા.

મહાશિવરાત્રી પર વિશેષ કાર્યક્રમો યોજવામાં આવે છે
વસંત પંચમી, રામ નવમી, હનુમાન જયંતિ જેવા લગભગ તમામ હિન્દુ તહેવારો મોતીશ્વર મહાદેવ મંદિરમાં ખૂબ જ ધામધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે. મહાશિવરાત્રિ પર અહીં એક ખાસ કાર્યક્રમ યોજાય છે, જેમાં હજારો ભક્તો આવે છે. મંદિરમાં ત્રણ દેવતાઓની મૂર્તિઓ સ્થાપિત છે.

શ્રી આદિ મોટેેશ્વર મહાદેવ, શ્રી મોટેેશ્વર મહાદેવ મંદિર અને શ્રી હનુમાનજી. આ મંદિર મસ્કતમાં હિંદુ સમુદાયને એક થવાનું પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડે છે. મસ્કત એક રણ છે જ્યાં વરસાદ ઓછો હોય છે, પરંતુ મંદિરના કૂવામાં આખું વર્ષ પાણી રહે છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ 12 ફેબ્રુઆરી 2018 ના રોજ ઓમાનની તેમની રાજ્ય મુલાકાત દરમિયાન આ મંદિરની મુલાકાત લીધી હતી. ત્યાં તેમણે મંદિરની પ્રબંધન સમિતિના સભ્યો સાથે વાતચીત કરી અને પૂજા સાથે અભિષેક કર્યો કેવી રીતે પહોંચવું મસ્કત ઓમાનનું સૌથી મોટું એરપોર્ટ છે. મુંબઈ સહિત અન્ય શહેરોમાંથી અહીં પહોંચવા માટે સીધી ફ્લાઈટ ઉપલબ્ધ છે.

Leave a Comment