આજે અમે તમને એક એવા મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતી અહીં આવે છે અને દરરોજ ત્રણેય લોકોના દર્શન કર્યા પછી આરામ કરે છે. આ મંદિર ખંડવાનું ઓમકારેશ્વર મંદિર છે. 12 જ્યોતિર્લિંગોમાં ચોથું જ્યોતિર્લિંગ ઓમકારેશ્વર મંદિર છે. ઓમકારેશ્વર મધ્યપ્રદેશના ઈન્દોર શહેરની નજીક આવેલું છે. નર્મદા નદીની મધ્યમાં ઓમકાર પર્વત પર આવેલું ઓમકારેશ્વર જ્યોતિર્લિંગ મંદિર હિન્દુઓની આસ્થાનું કેન્દ્ર છે. મહાશિવરાત્રી પર અહીં શિવભક્તોની ભક્તિ થાય છે. આવો તમને જણાવીએ આ મંદિર સાથે જોડાયેલી માન્યતાઓ વિશે.

ઓમકારેશ્વર મંદિર મધ્ય પ્રદેશના નિમારમાં આવેલું છે. તે ખંડવા જિલ્લામાં નર્મદા નદીની મધ્યમાં ઓમકાર પર્વત પર આવેલું છે. અહીં બ્રહ્માજીના શ્રીમુખમાંથી ઓમ શબ્દની ઉત્પત્તિ થઈ છે. તેથી દરેક ધાર્મિક ગ્રંથો અથવા વેદોનો પાઠ ઓમ શબ્દ સાથે કરવામાં આવે છે. ઓમકારેશ્વરનો મહિમા સ્કંદ પુરાણ, શિવ પુરાણ અને વાયુ પુરાણમાં પણ પુરાણોમાં જોવા મળે છે.
 
આ મંદિર નર્મદાના કિનારે ઓમ આકારના પર્વત પર આવેલું છે. અહીં શિવલિંગનો આકાર ઓમના આકારમાં છે. તેથી જ આ જ્યોતિર્લિંગ ઓમકારેશ્વર તરીકે ઓળખાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ એકમાત્ર જ્યોતિર્લિંગ છે, જ્યાં ભગવાન ભોલેનાથ ત્રણે લોકની મુલાકાત લે છે અને રાત્રે અહીં આરામ કરવા આવે છે. માતા પાર્વતી પણ અહીં બિરાજમાન છે. ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતી રાત્રે સૂતા પહેલા અહીં ચોસર વગાડે છે.

આ જ કારણ છે કે અહીં શયન આરતી પણ કરવામાં આવે છે. શયન આરતી પછી, જ્યોતિર્લિંગની સામે દરરોજ ચેસબોર્ડ શણગારવામાં આવે છે. રાત્રે ગર્ભગૃહમાં કોઈ જતું નથી, પરંતુ સવારે પાસા ઊંધી જોવા મળે છે. ઓમકારેશ્વર મંદિરમાં ભગવાન શિવની ગુપ્ત આરતી કરવામાં આવે છે જ્યાં પૂજારીઓ સિવાય કોઈ પણ ગર્ભગૃહમાં પ્રવેશી શકતું નથી. પૂજારીઓ ભગવાન શિવનું વિશેષ પૂજન અને અભિષેક કરે છે.

ઓમકારેશ્વર જ્યોતિર્લિંગ સંકુલ પાંચ માળની ઇમારત છે. પહેલા માળે ભગવાન મહાકાલેશ્વરનું મંદિર છે અને ત્રીજા માળે સિદ્ધનાથ મહાદેવનું મંદિર છે. જ્યારે ચોથા માળે ગુપ્તેશ્વર મહાદેવ અને પાંચમા માળે રાજેશ્વર મહાદેવનું મંદિર છે. ઓમકારેશ્વરમાં ઘણા મંદિરો છે.નર્મદાના દક્ષિણ અને ઉત્તર બંને કિનારે મંદિરો આવેલા છે. સમગ્ર પરિક્રમા માર્ગ મંદિરો અને આશ્રમોથી ભરેલો છે. ઘણા મંદિરો સાથે અમલેશ્વર જ્યોતિર્લિંગ અહીં નર્મદા જીના દક્ષિણ કિનારે આવેલું છે.

હિન્દુઓમાં તમામ તીર્થસ્થાનોની મુલાકાત લીધા બાદ ઓમકારેશ્વરના દર્શન અને પૂજાનું વિશેષ મહત્વ છે. શિવભક્તો તમામ તીર્થોનું જળ લાવીને ઓમકારેશ્વરને અર્પણ કરે છે, તો જ તમામ તીર્થો પૂર્ણ માનવામાં આવે છે. ઓમકારેશ્વર અને અમલેશ્વર શિવલિંગ બંનેને જ્યોતિર્લિંગ માનવામાં આવે છે. અહીં પર્વતરાજ વિંધ્યએ કઠોર તપસ્યા કરી હતી અને તેમની તપસ્યા પછી તેમણે ભગવાન શિવની પ્રાર્થના કરી અને તેમને વિંધ્ય પ્રદેશમાં સ્થિર રહેવા કહ્યું, ત્યારપછી ભગવાન શિવે તેમની વાત સ્વીકારી લીધી. ત્યાં એક જ ઓમકાર લિંગ બે સ્વરૂપોમાં વહેંચાયેલું છે. તેવી જ રીતે, પૃથ્વીની મૂર્તિમાં જે પ્રકાશની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી તેને પરમેશ્વર અથવા અમલેશ્વર જ્યોતિર્લિંગ કહેવામાં આવે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here