કેટલાક લોકોને ખૂબ જ ખરાબ ટેવ હોય છે. તે બીજાના સારામાં પણ ખરાબ શોધે છે. તેમની નજર લોકોના સારા કરતાં તેમની ખરાબીઓ પર વધુ હોય છે. જો કોઈ વ્યક્તિ ખૂબ જ સારું કાર્ય કરે છે, તો પણ તે તેમાં ખામીઓ શોધવાનું શરૂ કરે છે. સતત બીજાના દોષો શોધવાને કારણે તેમની છબી લોકોમાં નકારાત્મક બની જાય છે.

આપણે આ ખરાબ આદતથી દૂર રહેવું જોઈએ. તેના બદલે, સારી વ્યક્તિ તે છે જે લોકોના ખરાબમાં સારું શોધે છે. તેનાથી સંબંધોમાં મધુરતા આવે છે. ઝઘડા એ ઝઘડા નથી. સામેની વ્યક્તિ તમારી વાતોથી ખુશ અને પ્રેરિત છે. ચાલો આ વાતને એક વાર્તાથી સમજીએ.

ગુરુએ શિષ્યના પાણીને પણ મધુર કહ્યું
એક સમયે. ઉનાળો હતો. એક શિષ્ય તેના ગુરુને મળવા આશ્રમ જઈ રહ્યો હતો. રસ્તામાં તેને તરસ લાગી. તેની નજર એક કૂવા પર પડી. કૂવાનું પાણી પીતાની સાથે જ તેને ખૂબ જ મીઠો અને ઠંડુ લાગ્યું. શિષ્યએ વિચાર્યું કે શા માટે આ નરમ અને મધુર પાણી ગુરુજીને પણ ન આપીએ. એમ વિચારીને તેણે પોતાના ખેસ (ચામડાની બનેલી થેલી, જેમાં પાણી ભરેલું હતું)માં પાણી ભર્યું.

હવે શિષ્ય ગુરુના આશ્રમમાં પહોંચી ગયો. આખી વાત કહેતી વખતે તેણે ગુરુને માસ્કથી બાળી નાખ્યા. ગુરુએ પાણી પીને આનંદ અને સંતોષની અનુભૂતિ કરી. કહ્યું પાણી ખરેખર સારું છે. ગુરુની વાત સાંભળીને શિષ્ય ખુશ થયો અને ત્યાંથી ચાલ્યો ગયો. અન્ય એક શિષ્ય આ દ્રશ્ય જોઈ રહ્યો હતો. પાણીના વખાણ સાંભળીને તેને પણ આ પાણી પીવાની ઈચ્છા થઈ.

બીજા શિષ્યએ પાણી પીતાની સાથે જ ખરાબ મોં કર્યું. તેણે એક ગલ્પ પણ થૂંક્યો જે તેણે અંદર લીધો હતો. તેણે ગુરુને કહ્યું- “હે ગુરુદેવ, આ પાણી ન તો મીઠુ છે કે ન ઠંડું. તેના બદલે તે ખૂબ કડવું છે. તો પછી તમે તમારા શિષ્યને આ પાણીની પ્રશંસા કેમ કરી?”

આના પર ગુરુજીએ કહ્યું – પાણીમાં મીઠાશ અને ઠંડક ન હોય તો શું થાય. તે લાવનારના મનમાં છે. જ્યારે શિષ્યએ પાણી લીધું હશે, ત્યારે તેના હૃદયમાં મારા માટે પ્રેમ વધ્યો હશે. તે એકમાત્ર મહત્વની વસ્તુ છે. તારી જેમ મને પણ મગનું પાણી ન ગમ્યું. પણ હું આવું કહીને તેનું દિલ દુભાવવા માંગતો ન હતો.

ગુરુએ આગળ કહ્યું કદાચ જ્યારે મોંમાં પાણી ભરાઈ જાય, ત્યારે તે ઠંડુ થઈ જાય અને જ્યારે તેને સાફ ન કરવામાં આવે ત્યાં સુધીમાં તેનો સ્વાદ બદલાઈ ગયો હોય. પણ આનાથી પાણી લાવનારનો પ્રેમ ઓછો થતો નથી.

વાર્તા પાઠ.

આ વાર્તાનો પાઠ એ છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ તમારા માટે સમર્પિત છે, તો તેના પ્રેમને માન આપો. તેનામાં દુષ્ટતા ન શોધો. બીજાને દુ:ખી કરતી બાબતોને ટાળીને સામેની વ્યક્તિને ખુશ કરી શકાય છે. આપણે દરેક અનિષ્ટમાં સારું શોધવું જોઈએ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here