ભારતીય સંસ્કૃતિમાં માન્યતાઓનું ઘણું મહત્વ છે. જો કોઈ ગામ, નગર કે શહેરમાં કોઈ માન્યતા હોય તો લોકો તે માન્યતાને ખૂબ જ ઉત્સાહથી અનુસરે છે. કેટલીકવાર આ માન્યતાઓમાં ખૂબ જ અનોખી માન્યતાઓ પણ હોય છે. આવી જ એક અનોખી માન્યતા રાજસ્થાનના બાડમેર જિલ્લાના એક ગામની છે જ્યાં લગભગ 350 વર્ષથી કોઈ ઘરના આંગણામાં લગ્ન નથી થયા.

આ ગામનું દરેક આંગણું છેલ્લા 350 વર્ષથી બેચલર છે. કહેવાય છે કે જ્યાં સુધી ઘરના આંગણે દીકરીના લગ્ન ન થાય ત્યાં સુધી આંગણું બેચલર ગણાય છે.

બાડમેરના આટી ગામની આ ઓળખ.

બાડમેરના આટી ગામમાં આવેલા મંદિરમાં તમામ લગ્નો થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો મંદિરમાં લગ્ન ન કરવામાં આવે તો પુત્રવધૂ કે પુત્રીનું ગર્ભ ક્યારેય ભરતું નથી. આ માન્યતાને કારણે આજે પણ ગામના છોકરા-છોકરીઓના લગ્ન ગામના ચામુંડા માતાના મંદિરમાં થાય છે.

ગામમાં મેઘવાલ સમાજના લોકો વસે છે.

આટી ગામ બાડમેર જિલ્લાના મુખ્ય મથકથી લગભગ 10 કિલોમીટરના અંતરે આવેલું છે. આ ગામમાં મેઘવાલ સમાજના જયપાલ ગૌત્રાનો પરિવાર રહે છે. આ ગામની તળેટીમાં મેઘવાલ સમાજના જયપાલ ગૌત્રની કુળદેવી માતા ચામુંડા માતાનું મંદિર આવેલું છે. ગ્રામજનોના મતે જ્યાં સુધી ઘરના આંગણામાં દીકરીના લગ્ન ન થાય ત્યાં સુધી આંગણું બેચલર ગણાય છે.

પરંતુ આ ગામમાં લગ્ન ઘરમાં નહીં પરંતુ મંદિરમાં થાય છે. દીકરીના લગ્નની વિધિ પાઠથી શરૂ થાય છે, ત્યારબાદ પરિક્રમા, ભોજન અને વિદાય સુધીના તમામ કાર્યક્રમો આ મંદિરમાં જ પૂર્ણ થાય છે. શોભાયાત્રા પણ મંદિરમાં જ અટકાવી દેવામાં આવે છે.

પુત્રવધૂઓને પણ પહેલા મંદિરમાં ઉતારવામાં આવે છે.

મંદિર સમિતિના પ્રમુખ મહેતારામ જયપાલ જણાવે છે કે એવું નથી કે મંદિરમાં માત્ર દીકરીઓના જ લગ્ન થાય છે. આ મંદિરમાં પુત્રોના વિવાહની વિધિઓ પણ પૂર્ણ થાય છે. શોભાયાત્રાના આગમન સમયે નવદંપતીઓને મંદિરમાં રહેવાની વ્યવસ્થા પણ કરવામાં આવે છે. તે પછી, રાત્રે જાગરણ કર્યા પછી અને બીજા દિવસે સવારે, કન્યાને ઘરમાં પ્રવેશ કરાવવામાં આવે છે.

આટી ગામ 350 વર્ષ પહેલા વસાહત થયું હતું.

ગ્રામજનોના જણાવ્યા અનુસાર લગભગ 350 વર્ષ પહેલા જેસલમેરના ખુહરી ગામના જયપાલ ગૌત્રના લોકો આટી ગામમાં આવીને વસ્યા હતા. પછી તે ઝૂંપડીમાંથી લાકડાના પારણામાં માતાની મૂર્તિ લાવ્યો. આટી ગામમાં તત્કાલીન જાગીરદાર હમીરસિંહ રાઠોડે તેમને અહીં સ્થાયી થવા માટે જગ્યા આપી હતી. જે બાદ જયપાલ ગૌત્રના લોકોએ મંદિરની સ્થાપના કરી માતાજીની પ્રતિમાની સ્થાપના કરી હતી.

આ પછી ગામલોકોએ મંદિરને પોતાનું ઘર માની લીધું અને મંદિરમાં દીકરીઓ અને દીકરાઓના લગ્ન કરાવવા લાગ્યા. પછી સમય જતાં તે પરંપરા બની ગઈ. તે 350 વર્ષ પછી પણ ત્યાં છે. એવી પણ માન્યતા છે કે જો આ મંદિરમાં લગ્ન ન થાય તો છોકરીનું ગર્ભાશય ખાલી રહે છે.

મંદિરમાં મોટો મેળો ભરાય છે.

જયપાલ ગૌત્રની કુળદેવી ચામુંડા માતાના મંદિરમાં લગ્ન કરવા શુભ માનવામાં આવે છે. ભાડવા અને માઘ સુદી સપ્તમીના દિવસે મંદિરમાં મેળો ભરાય છે. લોકો તેમાં પૂજા કરે છે. મંદિરમાં નવા વર-કન્યાની ચુંદડી ચઢાવવામાં આવે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here