રાજ્યમાં ફેલાઈ મહામારી, બચવા માટે બધાએ કૂવામાં નાખ્યું દૂધ, પણ બીજા દિવસે દેખાયું પાણી, જાણો કેમ….

જીવનમાં સખત મહેનત અને પ્રામાણિકતા ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. પરંતુ જ્યારે તમારે જૂથમાં આ કરવાનું હોય, ત્યારે લોકો છેતરપિંડી કરનાર અને બેઈમાન બની જાય છે. કેટલીક સામૂહિક ક્રિયામાં, તેઓ તેમના પગલાં પાછા ખેંચે છે. તેઓ વિચારે છે કે આ કામ હું નહીં કરું તો પણ ચાલશે, બીજા હજુ પણ કરી રહ્યા છે. મને પણ એ કામનું ફળ મફતમાં મળશે. પરંતુ આ વિચાર ક્યારેક તમને ડૂબી શકે છે. ચાલો આ પાઠને એક વાર્તા દ્વારા સમજીએ.

રાજ્યમાં રોગચાળો ફેલાયો, ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયોએ ઉપાય જણાવ્યો.

એક સમયે. એક રાજ્યમાં એક રાજા રહેતો હતો. તે પોતાની પ્રજાને ખૂબ ચાહતો હતો, તેથી તે તેમની ખૂબ કાળજી રાખતો હતો. એકવાર રાજાના રાજ્યમાં રોગચાળો ફેલાયો. દરરોજ સેંકડો લોકો મરવા લાગ્યા. રાજાએ આ રોગચાળાને રોકવા માટે ઘણા ઉપાયો કર્યા પરંતુ કોઈ ફાયદો થયો નહીં. લોકો મરી જવાના હતા.

રાજાએ પોતાના રાજ્યની રક્ષા માટે ભગવાનને પ્રાર્થના કરવાનું શરૂ કર્યું. પછી એક દિવસ અચાનક આકાશવાણી આવી. આકાશમાંથી અવાજ આવ્યો કે “હે રાજન! તમારા રાજ્યમાં એક જૂનો સૂકો કૂવો છે. રાજ્યના દરેક ઘરને અમાવાસ્યાની રાત્રે તેમાં એક ડોલ દૂધ રેડવા માટે કહો. બીજા દિવસે સવારે રાજ્યમાંથી રોગચાળાના નિશાન મળશે.

જનતા સ્માર્ટ થઈ ગઈ.

આ આકાશવાણી સાંભળીને રાજાએ આખા રાજ્યમાં જાહેરાત કરી કે રોગચાળાથી બચવા માટે અમાવાસ્યાની રાત્રે દરેક ઘરે એક એક ડોલ દૂધ કૂવામાં નાખવું પડશે. હવે અમાવસ્યાની રાત આવી ગઈ છે. બધાએ કૂવામાં દૂધ રેડવું પડ્યું. ગામમાં એક હોંશિયાર વૃદ્ધ મહિલા પણ હતી. તેણે વિચાર્યું કે બધા કૂવામાં દૂધ નાખે છે હું એક ડોલ પાણી રેડીશ તો કોઈને શું ખબર પડશે.

વૃદ્ધ મહિલાએ નવા ચંદ્રની રાત્રે દૂધને બદલે કૂવામાં પાણી નાખ્યું. બીજા દિવસે સવારે રોગચાળો સમાપ્ત થયો ન હતો. લોકો હજુ પણ મરી રહ્યા હતા. આ જોઈને રાજા પરેશાન થઈ ગયા. જ્યારે તે કૂવા પાસે ગયો ત્યારે તે સ્તબ્ધ થઈ ગયો. કૂવામાં દૂધને બદલે પાણી ભરાઈ ગયું. વાસ્તવમાં પેલી ચતુર વૃદ્ધ સ્ત્રીની જેમ બાકીના ગામના લોકોએ પણ વિચાર્યું કે હું દૂધની જગ્યાએ પાણી નાખું તો કોને ખબર પડે.

આ વિચારસરણીને કારણે ગામમાં કોઈએ કૂવામાં દૂધ રેડ્યું નહીં અને કૂવામાં પાણી ભર્યું. આનાથી આકાશવાણીની વાત સાચી ન પડી. એટલા માટે કહેવાય છે કે હંમેશા તમારા કામ પ્રત્યે પ્રમાણિક રહો. ક્યારેય છેતરવું કે છેતરવું નહીં.

Leave a Comment