મૃત્યુની થોડીક સેકન્ડ પહેલા વ્યક્તિને કેવું લાગે છે? જીવન અને મૃત્યુ વચ્ચેની છેલ્લી ક્ષણો કેવી હોય છે? હોલીવુડમાં પણ આ રહસ્ય પર ઘણી ફિલ્મો બની છે. વૈજ્ઞાનિકો વર્ષોથી આની શોધ કરી રહ્યા છે.

તાજેતરમાં, યુ.એસ.ની યુનિવર્સિટી ઓફ લુઇસવિલેના વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે મૃત્યુના 30 સેકન્ડ પહેલા મગજમાં એક તેજસ્વી પ્રકાશ ઝબકે છે. વૈજ્ઞાનિકોએ તેને લાસ્ટ રિકોલ એટલે કે જીવનનું છેલ્લું રિકોલ નામ આપ્યું છે.

87 વર્ષના માણસ પર કરવામાં આવેલ અભ્યાસ.

તાજેતરમાં ડોકટરોએ 87 વર્ષીય વ્યક્તિના મગજનું સ્કેન કર્યું. આ વ્યક્તિનું હોસ્પિટલમાં જ સારવાર દરમિયાન અચાનક હાર્ટ એટેક આવતા મૃત્યુ થયું હતું. તે સમયે ત્યાં હાજર ડોક્ટરોએ જ્યારે તેના મગજનું સ્કેન કર્યું તો જાણવા મળ્યું કે મૃત્યુના 30 સેકન્ડ પહેલા તેના મગજમાં એક તેજસ્વી પ્રકાશ ચમક્યો, જે તે વ્યક્તિએ પણ જોયો.

મગજમાં લોહીનો પ્રવાહ બંધ થયા પછી આ ફેરફારો થોડી મિનિટો સુધી ચાલુ રહે છે. લુઇસવિલે યુનિવર્સિટીના ડો.અજમલ ગેમરે જણાવ્યું હતું કે સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે માનવ મગજ ખૂબ જટિલ છે. આ સંશોધન ન્યુરોસાયન્સ ક્ષેત્રે ખૂબ મદદરૂપ થઈ શકે છે. મગજ કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે સમજવું દર્દીઓની સારવારની નવી રીતો તરફ દોરી શકે છે.

આ ડેટા ખૂબ જ ઉપયોગી છે.

આ સંશોધન વિશે સક્સેસ યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર અનિલ સેઠ કહે છે કે આ ડેટા એકદમ અનોખો છે. આના દ્વારા પહેલીવાર મૃત્યુની થોડીક સેકન્ડ પહેલા મગજમાં શું ચાલી રહ્યું છે તેની જાણકારી મળી છે. છેલ્લા લગભગ એક દાયકાથી વૈજ્ઞાનિકો એ જાણવા માટે કામ કરી રહ્યા હતા કે મૃત્યુ પહેલા મગજમાં શું ચાલે છે.

આલ્ફા અને ગામા તરંગોને કારણે પ્રકાશ ઝળકે છે.

સંશોધનમાં સામેલ ડો. ગેમરના જણાવ્યા અનુસાર, મૃત્યુ પહેલા મગજમાં લાઇટ ઝબકવાનું કારણ આલ્ફા અને ગામા તરંગો છે. લોહીનો પ્રવાહ બંધ થયા પછી આ તરંગો થોડીક સેકન્ડો સુધી સક્રિય રહે છે મૃત્યુ પહેલાની થોડીક સેકન્ડનો આ ડેટા માનવ જીવન અને મૃત્યુના ઘણા રહસ્યો ઉજાગર કરી શકે છે, જોકે આ દિશામાં વધુ સંશોધનની જરૂર છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here