જૈન ધર્મની ઉત્પત્તિ ભારતમાં જ થઈ છે. વાસ્તવમાં આ ધર્મ સનાતન ધર્મની જ એક શાખા છે. જે સમય જતાં એક અલગ ધર્મ તરીકે વિકસ્યો અને આજે તે વટવૃક્ષ બની ગયો છે. જૈન ધર્મમાં પણ જૈન ધર્મની ઘણી પરંપરાઓનું પાલન કરવામાં આવે છે. આ પરંપરાઓમાંની એક એવી છે કે સૂર્યાસ્ત પછી ભોજન ન કરવું જોઈએ, એટલે કે રાત્રે કંઈપણ ખાવાનું ટાળવું જોઈએ. જૈન ધર્મની આ પરંપરા પાછળ 1 કે 2 કારણો છે જે ધર્મ અને આયુર્વેદ સાથે સંબંધિત છે. આજે અમે તમને આ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ.

કે બીજી કોઈ ખાસ વસ્તુ એવી ન હોવી જોઈએ જેનાથી જાનવરનું મૃત્યુ થાય.

જૈન ધર્મમાં અહિંસાનું ચુસ્તપણે પાલન કરવામાં આવે છે. ભૂલથી પણ કોઈ જીવની હત્યા અને નુકસાન ન થાય તેનું ખાસ ધ્યાન રાખવામાં આવે છે. સૂર્યાસ્ત પહેલા ખોરાક ખાવા પાછળનું આ પણ એક કારણ છે, કારણ કે રાત્રે સૂક્ષ્મ જીવો મોટી માત્રામાં ફેલાય છે. આવી સ્થિતિમાં, સૂર્યાસ્ત પછી ખોરાક બનાવવાથી, સૂક્ષ્મ જીવો ખોરાકમાં પ્રવેશ કરે છે. આ તમામ જીવો ખોરાક ખાધા પછી પેટમાં જાય છે. જૈન ધર્મમાં તેને હિંસા માનવામાં આવે છે. આ કારણથી જૈન ધર્મમાં રાત્રિભોજનને વર્જિત માનવામાં આવે છે. 

સ્વાસ્થ્ય કાળજી.

સૂર્યાસ્ત પહેલા ખાવા પાછળનું બીજું કારણ સ્વાસ્થ્ય છે. સૂર્યાસ્ત પછી આપણી પાચન શક્તિ ધીમી પડી જાય છે. તેથી, સૂર્યાસ્ત પહેલા ભોજન કરવાની પરંપરા હિન્દુઓ તેમજ જૈનોમાં છે. એવું પણ કહેવાય છે કે આપણું પાચનતંત્ર કમળ જેવું છે. જેની સરખામણી બ્રહ્મા કમલ સાથે કરવામાં આવી છે. કુદરતી સિદ્ધાંત એ છે કે કમળ સૂર્યના ઉદય સાથે ખીલે છે તે અસ્ત થવાની સાથે જ બંધ થાય છે એ જ રીતે, પાચનતંત્ર પણ સૂર્યપ્રકાશમાં ખુલ્લું રહે છે અને જ્યારે તે આથમે છે ત્યારે બંધ થઈ જાય છે. આવી સ્થિતિમાં આપણે ખોરાક લઈએ તો બધો ખોરાક બંધ કમળની બહાર વેરવિખેર થઈ જાય છે. તે પાચન તંત્રમાં શોષી શકતું નથી. તેથી શરીરને જે ઉર્જા ખોરાકમાંથી મળવી જોઈએ. તે મળતું નથી અને ખોરાક નાશ પામે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here