ભારતના 16 વર્ષના ગ્રાન્ડમાસ્ટર આર પ્રજ્ઞાનંદે ઓનલાઈન રેપિડ ચેસ ટૂર્નામેન્ટ AirThings Masters માં મોટો ફેરફાર કર્યો છે. તેણે વિશ્વના નંબર વન ચેસ ખેલાડી મેગ્નસ કાર્લસનને એકતરફી મેચમાં હરાવ્યો હતો. સોમવારે સવારે રમાયેલી રમતમાં, પ્રજ્ઞાનંદે કાળા ટુકડા સાથે રમવાનું શરૂ કર્યું અને કાર્લસનને 39 ચાલમાં હરાવ્યો.

ભારતીય સ્ટાર 12માં નંબરે પહોંચી ગયો છે.

પ્રજ્ઞાનંદ માત્ર 12 વર્ષની ઉંમરે ગ્રાન્ડમાસ્ટર બન્યા હતા.
આ જીત બાદ પ્રજ્ઞાનંદ 12માં નંબર પર પહોંચી ગયો છે અને ભારતીય ગ્રાન્ડમાસ્ટરના 8 પોઈન્ટ છે. તેણે અગાઉ લેવ એરોનિયન સામે માત્ર જીત નોંધાવી હતી. આ સિવાય તેણે બે મેચ ડ્રોમાં રમી હતી જ્યારે 4માં તેને હારનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. પ્રજ્ઞાનન્ધાએ અનીશ ગિરી અને ક્વાંગ લિમ સામે મેચ ડ્રો કરી હતી, જ્યારે એરિક હેન્સેન, ડીંગ લિરેન, જાન ક્રઝિઝટોફ ડુડા અને શાખરિયાર મામેદ્યારોવ સામે હાર્યો હતો.

પ્રજ્ઞાનંદ 2016માં સૌથી યુવા ઈન્ટરનેશનલ માસ્ટર પણ બન્યા છે.

19 પોઈન્ટ સાથે ટુર્નામેન્ટમાં ટોચ પર છે, રશિયાનો ઈયાન નેપોમ્નિઆચી, જે થોડા મહિના પહેલા નોર્વેના કાર્લસન સામે તેની વર્લ્ડ ચેમ્પિયનશિપ મેચ હારી ગયો હતો, તે ટૂર્નામેન્ટમાં ટોચ પર છે. ખેલાડીને દરેક જીત માટે 3 પોઈન્ટ અને ડ્રો માટે 1 પોઈન્ટ મળે છે. પ્રથમ ચરણમાં હજુ 7 રાઉન્ડ રમવાના બાકી છે.

વિશ્વનાથન આનંદનો રેકોર્ડ 12 વર્ષની ઉંમરે તૂટી ગયો હતો.

પ્રજ્ઞાનંદ 2018માં વિશ્વાનન આનંદનો રેકોર્ડ તોડીને માત્ર 12 વર્ષની ઉંમરે ગ્રાન્ડમાસ્ટર બન્યો હતો.
2018માં જ્યારે પ્રજ્ઞાનંદ 12 વર્ષના હતા ત્યારે તેમણે ભારતના દિગ્ગજ ચેસ ખેલાડી વિશ્વનાથન આનંદનો રેકોર્ડ તોડ્યો હતો. તેણે ગ્રાન્ડમાસ્ટરનો ખિતાબ હાંસલ કર્યો હતો. વિશ્વનાથને 18 વર્ષની ઉંમરે ગ્રાન્ડમાસ્ટરનો ખિતાબ હાંસલ કર્યો હતો. આ પહેલા પ્રજ્ઞાનંદ 2016માં યંગેસ્ટ ઈન્ટરનેશનલ માસ્ટર બનવાનો ખિતાબ પણ જીતી ચૂક્યા છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here