વર્તમાન યુગમાં મહિલાઓ દરેક ક્ષેત્રમાં પુરૂષો સાથે ખભે ખભા મિલાવીને ચાલી રહી છે. પછી તે સંસદના રસ્તાનો મામલો હોય કે ગમે ત્યાં. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે કોઈ એવી જગ્યા હોઈ શકે છે જ્યાં સમગ્ર જવાબદારી માત્ર મહિલાઓના ખભા પર હોય છે.

હા આપણા જ દેશમાં એક એવી જગ્યા છે, જ્યાં તમામ જવાબદારી મહિલાઓના ખભા પર છે અને તે જગ્યા બીજું કોઈ નહીં પણ મધ્ય રેલવેનું માટુંગા રેલવે સ્ટેશન છે, જેને પિંક રેલવે સ્ટેશન કહેવામાં આવે છે. રેલવે સ્ટેશન)નો દરજ્જો પણ આપવામાં આવ્યો છે. આપેલ. ચાલો તેની સંપૂર્ણ વાર્તા આ રીતે સમજીએ.

તમને જણાવી દઈએ કે ભારતીય રેલ્વે વિશ્વનું ચોથું સૌથી મોટું રેલ નેટવર્ક છે અને એક રિપોર્ટ અનુસાર ભારતમાં કુલ 8338 રેલ્વે સ્ટેશન છે. ટ્રેનો ક્યાંથી મુસાફરી કરે છે? આ સાથે અહીં ટિકિટ અને રેલ્વે રિઝર્વેશન જેવા કામ પણ કરવામાં આવે છે.

આવી સ્થિતિમાં આ કામો માટે આ રેલ્વે સ્ટેશનો પર કર્મચારીઓની જરૂર પડે છે અને માટુંગા એક એવું રેલ્વે સ્ટેશન છે જેમાં સંપૂર્ણ મહિલા સ્ટાફ છે અને તેને તેના પ્રકારનું અનોખું રેલ્વે સ્ટેશન હોવાના કારણે લિમ્કા બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં પણ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે. છે.

આ રેલવે સ્ટેશન 2017થી મહિલાઓના નિયંત્રણમાં છે.

તમને જણાવી દઈએ કે દેશનું આ પહેલું રેલ્વે સ્ટેશન છે જેનું સંચાલન માત્ર મહિલાઓ જ કરે છે. આ સુવિધાને કારણે, સ્ટેશનનું નામ લિમ્કા બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં દાખલ કરવામાં આવ્યું છે અને જુલાઈ 2017 થી આ સ્ટેશન ફક્ત મહિલાઓ દ્વારા સંચાલિત કરવામાં આવે છે. તે જ સમયે, આ ઉપનગરીય સ્ટેશન પર 41 મહિલા કર્મચારીઓ તૈનાત છે.

જેમાં ઓપરેશન અને કોમર્શિયલ વિભાગમાં 17 મહિલાઓ, 6 રેલવે પ્રોટેક્શન ફોર્સ, 8 ટિકિટ ચેકિંગ, 2 એનાઉન્સર, બે પ્રોટેક્શન સ્ટાફ અને અન્ય પાંચ જગ્યાએ નિયુક્તિ કરવામાં આવી છે.

આ રેલ્વે સ્ટેશનનું નામ લિમ્કા બુક ઓફ રેકોર્ડમાં નોંધાયેલું છે.

નોંધનીય છે કે માટુંગા રેલવે સ્ટેશન મુંબઈના ઉપનગરીય રેલવે નેટવર્ક પર આવે છે. જુલાઈ 2017 માં, આ રેલ્વે સ્ટેશન પર સમગ્ર સ્ટાફની નિમણૂક મધ્ય રેલ્વે દ્વારા કરવામાં આવી હતી અને માત્ર મહિલા કર્મચારીઓને કારણે, આ સ્ટેશનનું નામ વર્ષ 2018 માં લિમ્કા બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં પણ સામેલ કરવામાં આવ્યું હતું.

સુરક્ષાની જવાબદારી પણ મહિલાઓના હાથમાં છે.

તે જ સમયે, તમને જણાવી દઈએ કે સ્ટેશન પર મુસાફરો અને રેલ્વે સંપત્તિની સુરક્ષાની જવાબદારી પણ મહિલાઓની છે. અહીં રેલવે પોલીસ ફોર્સ (RPF) દ્વારા માત્ર મહિલા કર્મચારીઓને તૈનાત કરવામાં આવી છે અને આ RPF મહિલા કર્મચારીઓ સ્ટેશન પર 24 કલાક સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરે છે.

સ્ટેશન ગુલાબી રંગવામાં આવે છે.

કારણ કે ગુલાબી રંગ મહિલાઓનો પ્રિય રંગ છે. આવી સ્થિતિમાં સંપૂર્ણપણે મહિલાઓ દ્વારા સંચાલિત માટુંગા રેલ્વે સ્ટેશનને ગુલાબી રંગથી રંગવામાં આવ્યું છે. આ ઉપરાંત, તમને જણાવી દઈએ કે ખાલસા કોલેજની લીઓ ક્લબ અને અન્ય સંસ્થાઓના સહયોગથી, વિદ્યાર્થીઓ દ્વારા સ્ટેશનની દિવાલ સહિત સમગ્ર કેમ્પસમાં વિવિધ સ્થળોએ સુંદર ચિત્રો બનાવવામાં આવ્યા છે અને આ વિસ્તારને શૈક્ષણિક ક્ષેત્ર માનવામાં આવે છે. મુંબઈનું હબ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here