જાણો શા માટે ભગવાન ગણેશજીને કરવા પડ્યા હતા 2 વાર લગ્ન, ખૂબ જ રોચક છે કહાની…..

હિન્દુ ધર્મમાં પ્રચલિત માન્યતાઓના આધારે, ભગવાન ગણેશને તમામ દેવી-દેવતાઓમાં પ્રથમ પૂજનીય માનવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં, દરેક શુભ કાર્ય પહેલા ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવામાં આવે છે. લગ્ન હોય કે કોઈ પણ ધાર્મિક વિધિ હોય, ભગવાન ગણેશ બધા દેવતાઓમાં સૌથી પહેલા પૂજનીય છે.

એટલું જ નહીં એવું કહેવામાં આવે છે કે દરેક શુભ કાર્ય કરતા પહેલા ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવાથી તમામ કાર્યો સફળ થાય છે અને જીવનમાં કોઈપણ પ્રકારની વિઘ્ન ન આવવી જોઈએ, તેથી તેને કંગાળ અથવા મુશ્કેલી કરનાર પણ કહેવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને જણાવીએ છીએ કે શ્રી ગણેશજીએ શા માટે કર્યા બે લગ્ન.

વાસ્તવમાં અમે તમને જણાવીએ કે એક સમયે ભગવાન ગણેશ બ્રહ્મચારી બનવા માંગતા હતા. પરંતુ તેનો સંકલ્પ તૂટી ગયો અને તેણે એક નહીં પરંતુ બે લગ્ન કર્યા. તે જાણીતું છે કે વાર્તાઓમાં ઉલ્લેખ છે કે ભગવાન ગણેશના દેખાવ અને તેમના ગજાના કારણે કોઈ પણ તેમની સાથે લગ્ન કરવા તૈયાર નહોતું. સાથે જ કેટલીક જગ્યાએ એવો પણ ઉલ્લેખ છે કે ગણેશજી બ્રહ્મચારી રહેવા માંગતા હતા.

પરંતુ પાછળથી તે રિદ્ધિ અને સિદ્ધિના ભગવાન બન્યા. તમને જણાવી દઈએ કે પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, ભગવાન પરશુરામે ગુસ્સામાં એકવાર કુહાડીથી ભગવાન ગણેશનો એક દાંત કાપી નાખ્યો હતો.

આ પછી ગણેશજીને એકદંત અને વક્રતુંડા નામથી સંબોધવામાં આવ્યા, પરંતુ આ એક દાંતના કારણે કોઈ તેમની સાથે લગ્ન કરવા તૈયાર નહોતું. આવી સ્થિતિમાં ભગવાન ગણેશ ક્રોધમાં આવીને અન્ય દેવતાઓના વિવાહમાં અવરોધ ઉભો કરતા હતા.

એટલું જ નહીં, એવી દંતકથા પણ પ્રચલિત છે કે ધર્માત્મજ નામનો એક રાજા હતો, જેની પુત્રી તુલસી હતી અને તે લગ્નની ઈચ્છા સાથે પોતાની જાતીય અવસ્થામાં તીર્થયાત્રા પર ગઈ હતી. આ દરમિયાન, ગણેશજી ધ્યાન માં દેખાયા, ગણેશજી ને ચંદન અને પિતામ્બર માં લપેટેલા જોઈને તુલસીના મનમાં લગ્નનો વિચાર આવ્યો અને તેણે ગણેશની તપસ્યાનો ભંગ કરીને લગ્નનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો.

પરંતુ તુલસીના આ પ્રસ્તાવને ગણેશજીએ ફગાવી દીધો હતો. જે બાદ તુલસી પણ ગુસ્સે થઈ ગઈ અને ગણેશજીને શ્રાપ આપ્યો. જે પછી ગણેશજીએ એમ પણ કહ્યું કે તમારા લગ્ન શંખચૂર્ણ (જલંધર) રાક્ષસ સાથે થશે. રાક્ષસની પત્ની હોવાનો શ્રાપ સાંભળીને તુલસીએ ગણેશજીની માફી માંગી.

તે જ સમયે, અમે તમને જણાવીએ કે એક વધુ લોકપ્રિય વાર્તા છે. જે મુજબ ગણેશજીએ રિદ્ધિ અને સિદ્ધિને રાક્ષસથી બચાવ્યા હતા, ત્યારબાદ તેમના પિતા ગણેશજીના સંબંધને લઈને ભગવાન શિવ પાસે ગયા અને આ રીતે ભગવાન ગણેશના બે લગ્ન થયા.

Leave a Comment