રુસ યુક્રેન યુદ્ધમાં એક ભારતીય છાત્રનું મોત, કર્ણાટકનો હતો રહેવાસી…

યુક્રેનના ખાર્કિવ શહેરમાં મંગળવારે સવારે ગોળીબારમાં કર્ણાટકનો રહેવાસી ભારતીય વિદ્યાર્થીનું મોત થયું હતું . રશિયન હુમલા બાદ યુક્રેનના યુદ્ધમાં ભારતીય વ્યક્તિના મોતનો આ પહેલો કિસ્સો છે. વિદેશ મંત્રાલયે ટ્વીટ કર્યું અત્યંત દુઃખ સાથે અમે પુષ્ટિ કરીએ છીએ કે ખાર્કિવમાં આજે સવારે ગોળીબારમાં એક ભારતીય વિદ્યાર્થીએ જીવ ગુમાવ્યો મંત્રાલયે કહ્યું કે તે વિદ્યાર્થીના પરિવારના સંપર્કમાં છે તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે અમે પરિવાર પ્રત્યે ઊંડી સંવેદના વ્યક્ત કરીએ છીએ.

આ અંગે એક અધિકારીએ જણાવ્યું કે વિદ્યાર્થી કર્ણાટકના હાવેરી જિલ્લાના ચલગેરીનો રહેવાસી હતો . કર્ણાટક સ્ટેટ ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ ઓથોરિટીના કમિશનર ડૉ. મનોજ રાજને જણાવ્યું હતું કે, હાવેરી જિલ્લાના ચલગેરીના વતની નવીન શેખરપ્પા ગ્યાંગૌદારનું ગોળીબારમાં મોત થયું હતું. ઘણા ભારતીયો હજુ પણ ખાર્કિવમાં ફસાયેલા છે જ્યાં રશિયાએ મોટું લશ્કરી આક્રમણ શરૂ કર્યું છે.

વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે વિદેશ સચિવ રશિયા અને યુક્રેનના રાજદૂતો સાથે વાત કરી રહ્યા છે જેમાં તેઓ ભારતીય નાગરિકો માટે તાત્કાલિક સલામત માર્ગ માટેની ભારતની માંગનો પુનરોચ્ચાર કરશે જેઓ હજુ પણ ખાર્કિવ અને અન્ય શહેરોમાં સંઘર્ષના વિસ્તારોમાં અટવાયેલા છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે રશિયા અને યુક્રેનમાં અમારા રાજદૂતો દ્વારા પણ આવી જ કાર્યવાહી કરવામાં આવી રહી છે.

ખાર્કિવ શહેરમાં યુક્રેનિયન સૈનિકો અને રશિયન સેના વચ્ચે ભીષણ યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે ખાર્કિવમાં બગડતી પરિસ્થિતિ ગંભીર ચિંતાનો વિષય છે અને તે શહેરમાં ભારતીય નાગરિકોની સુરક્ષા સરકારની સર્વોચ્ચ પ્રાથમિકતા છે. તેમણે કહ્યું કે ભારતે રશિયન અને યુક્રેનિયન દૂતાવાસો સાથે ખાર્કિવ અને અન્ય સંઘર્ષગ્રસ્ત શહેરોમાંથી વિદ્યાર્થીઓ સહિત ભારતીય નાગરિકો માટે સલામત માર્ગની જરૂરિયાતનો મુદ્દો પહેલેથી જ ઉઠાવ્યો છે.

આ સંબંધમાં એક સૂત્રએ જણાવ્યું હતું કે, “24 ફેબ્રુઆરીએ આ સંઘર્ષની શરૂઆત થઈ ત્યારથી, રશિયા અને યુક્રેન તરફથી આ માંગ વારંવાર કરવામાં આવી રહી છે. આ માંગ નવી દિલ્હી તેમજ તેમની રાજધાનીઓમાં તેમના રાજદૂતો દ્વારા કરવામાં આવી છે.” સૂત્રોએ જણાવ્યું કે ભારત સરકાર દ્વારા ભારતીયોને કેટલાક સમયથી બહાર કાઢવાની તૈયારીઓ કરવામાં આવી રહી છે. “યુક્રેનિયન સરહદ નજીકના રશિયન શહેર બેલ્ગોરોડમાં ભારતીય ટીમ તૈનાત કરવામાં આવી છે. જો કે, ખાર્કિવ અને આસપાસના શહેરોમાં સંઘર્ષની સ્થિતિ અવરોધ બની રહી છે સૂત્રએ જણાવ્યું હતું. તેથી તે આવશ્યક છે કે રશિયા અને યુક્રેન સલામત માર્ગની અમારી જરૂરિયાતને તાત્કાલિક પ્રતિસાદ આપે તેમણે કહ્યું.

સૂત્રોએ જણાવ્યું કે ભારતીય સત્તાવાળાઓ એવા સ્થળોએ નાગરિકોને બહાર કાઢવામાં સફળ રહ્યા છે જ્યાં સંઘર્ષને કારણે હિલચાલનો ખતરો નથી. તેમણે કહ્યું કે ભારત યુક્રેનમાં ફસાયેલા ભારતીય નાગરિકોને પરત લાવવા માટે શક્ય તમામ પ્રયાસો કરવાનું ચાલુ રાખશે. યુક્રેનમાંથી ભારતીયોને સુરક્ષિત બહાર કાઢવાના પ્રયાસોના ભાગરૂપે કેન્દ્રીય મંત્રી હરદીપ પુરી હંગેરી જઈ રહ્યા છે, જ્યોતિરાદિત્ય સિંધિયા રોમાનિયા અને મોલ્ડોવામાં સ્થળાંતર પ્રક્રિયાની દેખરેખ કરશે. તે જ સમયે, કિરેન રિજિજુ સ્લોવાકિયાના પ્રવાસે છે અને જનરલ (નિવૃત્ત) વીકે સિંઘ પોલેન્ડને અડીને આવેલા ટ્રાન્ઝિટ પોઈન્ટ પર ખાલી કરાવવાની પ્રક્રિયાની દેખરેખ કરશે.

Leave a Comment