યુક્રેનની મહિલાઓ માત્ર સુંદર જ નહીં પણ, જીમેંદાર પણ હોય છે યુરોપનું સૌથી મોટું સંગઠન છે….

રુસો-યુક્રેન યુદ્ધ દરમિયાન યુક્રેનિયન મહિલાઓની સુંદરતા અને તેમની મહેનત દુનિયા સામે આવી રહી છે. માત્ર યુક્રેનિયન યુવકો જ નહીં પરંતુ યુક્રેનિયન યુવતીઓ પણ રશિયન સેના સાથે લડી રહી છે. મિસ યુક્રેનથી લઈને ફિલ્મની હિરોઈન અને પ્રાઈવેટ જોબ સુધીની મહિલાઓએ રાઈફલ ઉપાડી છે. જો તમે યુક્રેનના ઈતિહાસ પર નજર નાખો તો તમને ખબર પડશે કે યુક્રેનની મહિલાઓ લાંબા સમયથી દેશના વિકાસમાં પોતાનું મોટું યોગદાન આપી રહી છે.

રશિયન સૈનિકો યુક્રેનની રાજધાની કિવમાં પ્રવેશ્યા પછી યુદ્ધ હવે શેરીઓ અને ગલીઓમાં પહોંચી ગયું છે. યુદ્ધની સૌથી વધુ અસર રાજધાની કિવની મહિલાઓ પર પડી છે, જેઓ યુક્રેનના ઘરો અને સમાજમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.

વેબસાઇટ રશિયન બ્રાઇડ્સ અનુસાર, રાજધાની કિવની મહિલાઓને સમગ્ર યુક્રેનમાં સૌથી સુંદર કહેવામાં આવે છે. અહીં છોકરીઓને તેમની પસંદગીનું જીવન જીવવાની સ્વતંત્રતા છે. જો કે, જ્યારે દેશના સન્માન અને ગૌરવની વાત આવે છે, ત્યારે તે મોરચા પર ઉભા રહેવામાં પણ પાછળ રહેતી નથી.

યુરોપનું સૌથી મોટું મહિલા સંગઠન યુક્રેનમાં રચાયું.

યુરોપના સૌથી મોટા નારીવાદી સંગઠનની રચના 1920માં હાલના પશ્ચિમ યુક્રેન, ગેલિસિયામાં થઈ હતી. તેનું નામ ‘યુક્રેનિયન મહિલા સંઘ’ હતું. તેના નેતા મિલેના રુડનીત્સ્કા હતા. પછીથી પણ યુક્રેનમાં ફેમિનિસ્ટ ઓફેન્ઝીવા, યુક્રેનિયન વિમેન્સ યુનિયન, ફેમેન જેવી મોટી સંસ્થાઓ હતી. આમાં ફેમેન જેવા સંગઠનોએ પોતાના નેતાઓના જીવની ચિંતા કરીને દેશ છોડવો પડ્યો.

મહિલાઓને સંપૂર્ણ સ્વતંત્રતા છે.

યુક્રેનમાં મહિલાઓ કારકિર્દી, રાજકારણ જેવા મહત્વના નિર્ણયો જાતે જ લે છે. તેમને રંગબેરંગી પરંપરાગત પોશાકો ગમે છે. દેશના રાષ્ટ્રીય પોશાક પર ભરતકામવાળા ફૂલો દેખાય છે. સમારોહ દરમિયાન પુરુષો અને સ્ત્રીઓ અલગ-અલગ આ ડ્રેસ પહેરે છે.

સ્ત્રીઓ પુરૂષોની સાથે સાથે ચાલે છે.

કોલસાની ખાણ અને લોખંડ માટે પ્રખ્યાત યુક્રેનમાં મહિલાઓ ઘરના કામકાજથી લઈને સંસદ સુધી પુરુષો સાથે ખભે ખભા મિલાવીને ચાલે છે. 2019 યુક્રેનિયન સંસદીય ચૂંટણીમાં, 87 મહિલાઓ સંસદમાં ચૂંટાઈ હતી. ચૂંટણીમાં ચૂંટાયેલા કુલ સાંસદોમાં લગભગ 50 ટકા મહિલાઓ હતી.

યુક્રેનમાં મહિલાઓ દેશની કુલ વસ્તીના 54 ટકા છે. દેશમાં 60 ટકાથી વધુ મહિલાઓએ કોલેજ લેવલ અથવા તેનાથી વધુ અભ્યાસ કર્યો છે. જો કે, નોકરીની વાત આવે ત્યારે પુરુષોની સરખામણીએ મહિલાઓમાં બેરોજગારી વધારે છે. દેશની કુલ બેરોજગાર વસ્તીમાં મહિલાઓનો હિસ્સો 80 ટકા છે. કિવ પોસ્ટ અનુસાર, એક જ પોસ્ટ પર કામ કરવા બદલ મહિલાઓને પુરૂષો કરતા 30 ટકા ઓછો પગાર મળે છે.

યુક્રેનની સેનામાં 15 ટકા મહિલાઓ છે.

યુક્રેન 1993થી પોતાની સેનામાં મહિલાઓની ભરતી કરી રહ્યું છે. સેનામાં મહિલાઓની ભાગીદારી 15 ટકા છે. મિલિટરી ઓફિસર તરીકે કુલ 1100 મહિલાઓની પોસ્ટ છે. યુદ્ધના મેદાનમાં 13000થી વધુ મહિલાઓ હાજર છે. હાલમાં, યુક્રેનિયન મહિલા સૈનિકો દેશના અશાંત પૂર્વીય ભાગમાં રશિયન સમર્થિત બળવાખોરો સામે લડી રહી છે.

મહિલાઓ પર હિંસા વધી છે.

યુક્રેનમાં આટલા પ્રભાવશાળી પદ પર હોવા છતાં, મહિલાઓ વિરુદ્ધ હિંસાના ઘણા કિસ્સાઓ છે. યુક્રેનના ગુનાના આંકડા અનુસાર, દેશની લગભગ 45 ટકા વસ્તી દર વર્ષે શારીરિક, જાતીય અને માનસિક હિંસાનો સામનો કરે છે. આમાં મોટાભાગની મહિલાઓ છે. 2001 માં, યુક્રેને ઘરેલુ હિંસા કાયદો પસાર કર્યો. યુક્રેનમાં યુએનના પ્રતિનિધિ નુઝહત એહસાને તેના 2013ના અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે પુરુષો દારૂ પીને મહિલાઓ સાથે દુર્વ્યવહાર કરતા હોય તેવા કિસ્સાઓ વધુ છે.

Leave a Comment