દુલ્હાએ પાછુ મોકલાવ્યુ 11 કરોડનું દહેજ, અને કહ્યું એવું કે તમે પણ રડી પડશો….

દહેજનો રાક્ષસ ફરી એકવાર સામેના પગે ભાગવા મજબૂર બન્યો છે. રાજસ્થાનના જયપુરમાં આ વખતે દહેજના રાક્ષસને વરપક્ષે તેને મારવા દીધો ન હતો. રાજસ્થાનના લગ્નોમાં ટીકા (શકૂન રોકડ તરીકે) આપવાની અને લેવાની પ્રથા ઝડપથી વધી હતી, પરંતુ હવે તે ઘટવા લાગી છે. છોકરાઓ પોતે જ આગળ વધી રહ્યા છે અને દહેજ સ્વીકારવાની ના પાડી રહ્યા છે.

આવો જ એક કિસ્સો જયપુરમાં જોવા મળ્યો છે. અહીં આયોજિત લગ્ન સમારોહમાં, કન્યાના પિતા દ્વારા વરરાજાને અપાયેલ 11 લાખ રૂપિયાની ટીકા વર અને તેના પિતાએ પરત કરી હતી. વરરાજા શૈલેન્દ્ર સિંહ અને તેના પિતા વિજય સિંહ રાઠોડના આ નિર્ણયની ખૂબ પ્રશંસા થઈ રહી છે. આ ખાનદાની જોઈને કન્યાના પિતા એટલા ભાવુક થઈ ગયા કે તેમણે પોતાના સાથીદારને ભેટી લીધો.

મૂળ ચુરુ જિલ્લાના કિશનપુરાના રહેવાસી વિજય સિંહ રાઠોડ જયપુરમાં રહે છે અને પ્રોપર્ટીના વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલા છે. વિજય સિંહની પત્ની સુમન શેખાવત શિક્ષિકા છે. તેમનો પુત્ર શૈલેન્દ્ર સિંહ જયપુર વિદ્યુત વિતરન નિગમ લિમિટેડમાં એકાઉન્ટન્ટ તરીકે કામ કરે છે.

શૈલેન્દ્રના લગ્ન તાજેતરમાં 5 ફેબ્રુઆરીએ જયપુરના જોધપુરામાં રહેતા સુરેન્દ્ર સિંહ શેખાવતની પુત્રી કંચન શેખાવત સાથે થયા હતા. કંચને MSc અને B.Ed છે. કંચન પણ નેટ સાફ કરી ચુકી છે.

વરપક્ષે 11 લાખ રસી પરત કરી.

લગ્નમાં દુલ્હનના પિતા સુરેન્દ્ર સિંહ શેખાવતે વર શૈલેન્દ્ર સિંહને શુકન (રસી) તરીકે 11 લાખ રૂપિયા આપ્યા હતા. પરંતુ વરરાજા અને તેના પિતા વિજય સિંહે આદરપૂર્વક રસી લેવાની ના પાડી.

કન્યાને દહેજ ગણીને વિજયસિંહ રાઠોડ અને તેમના પુત્ર શૈલેન્દ્રસિંહે રસી પરત કરી સમાજને પ્રેરણાત્મક સંદેશ આપ્યો હતો. લગ્ન સમારોહમાં હાજર લોકોએ તેમના આ વર્તનની દિલથી પ્રશંસા કરી હતી. તે જ સમયે દુલ્હનના પિતા સુરેન્દ્ર સિંહ એટલા ભાવુક થઈ ગયા કે તેમણે સમાધિને ભેટી લીધી.

સમાજમાં દૃશ્યમાન પરિવર્તન.

સામાન્ય રીતે, રાજસ્થાનના રાજપૂત સમાજમાં, લગ્નમાં ટીકા એક મોટો મુદ્દો છે. પરંતુ છેલ્લા કેટલાક સમયથી તેની વિરુદ્ધ વાતાવરણ ઊભું થવા લાગ્યું છે. બાડમેર અને જેસલમેર જેવા પશ્ચિમ રાજસ્થાનના પછાત જિલ્લાઓમાં પણ હવે આ રસીને ‘ના’ કહેવામાં આવી રહી છે. પરિવર્તનનો આ પવન માત્ર રાજપૂત સમાજમાં જ નહીં પરંતુ અન્ય સમાજમાં પણ ઝડપથી ફૂંકાઈ રહ્યો છે. ચોક્કસ આ એક સારો સંકેત છે.

નવી પેઢી પણ લગ્ન સમયે આ વ્યવહારને નીચું જોવા લાગી છે. પોતાના દમ પર કંઈક કરવાનો ઉત્સાહ પણ તેમનામાં હોય છે. તાજેતરમાં, બાડમેરમાં, રાજપૂત સમાજની એક પુત્રીએ તેના પિતાને તેના લગ્નમાં દહેજ આપવાનો સ્પષ્ટ ઇનકાર કર્યો હતો. સમાજની કન્યા છાત્રાલય માટે દહેજમાં ખર્ચવામાં આવતી રકમ તેમણે દાનમાં આપી.

તાજેતરમાં જ ઝુંઝુનુમાં પણ આવું ઉદાહરણ જોવા મળ્યું છે. અહીંના બુહાના વિસ્તારના ખંડવાના રહેવાસી રામકિશને પોતાના પુત્રના લગ્ન માત્ર એક રૂપિયા અને નારિયેળના શુકનથી પૂરા કર્યા. આટલું જ નહીં, પુત્રવધૂના ઘરે આવતાં જ રામકિશન અને તેની પત્ની કૃષ્ણા દેવીએ પુત્રવધૂને 11 લાખ રૂપિયાની કાર ગિફ્ટ કરી હતી. ખંડવાના આ લગ્ન પણ ચર્ચાનો વિષય છે.

Leave a Comment