જાણો એક એવી સુંદર રાણીની કહાની વિશે, જેને કુતુબમિનારથી કૂદીને આપ્યો જીવ…

તમે બાળપણમાં તમારી દાદી અને દાદી પાસેથી રાજા-રાણી સાથે જોડાયેલી ઘણી વાર્તાઓ સાંભળી હશે, તો તમે શાળાના દિવસોમાં પુસ્તકોમાં કેટલીક વાર્તાઓ તો વાંચી જ હશે. એટલું જ નહીં, તમે પુસ્તકોમાં કુતુબ મિનાર વિશે વાંચ્યું જ હશે અને જો તમે ક્યારેય દિલ્હી ગયા હોવ તો તમે તેને નજીકથી જોયો જ હશે.

આવી સ્થિતિમાં કુતુબમિનાર ભલે ગુલામ ભારતની નિશાની હોય, પરંતુ તેની ઉંચાઈ તેને જોઈને બને છે અને પછી આપણને તે સમયના સ્થાપત્ય પર અલગ રીતે ગર્વ થાય છે, પરંતુ અહીં અમે ન તો તમને જણાવવાના છીએ. કુતુબમિનારનો મહિમા કે માત્ર તે સમયગાળાના સ્થાપત્ય વિશે. તેના બદલે અમે એક વાર્તાની ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છીએ જે એક રાણીના મૃત્યુ અને કુતુબ મિનારની આસપાસ બનાવવામાં આવી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ એક એવી રાણીની વાર્તા છે. કહેવાય છે કે તેણે દિલ્હીના કુતુબ મિનાર પરથી કૂદીને આત્મહત્યા કરી હતી. આટલું જ નહીં આ રાણી સાથે બે પાલતુ કૂતરા પણ કૂદી પડ્યા હતા. ચાલો આ આખી વાર્તાને આ રીતે સમજીએ.

જણાવી દઈએ કે કુતુબમિનાર આજે ભલે પર્યટનનું મહત્વનું સ્થળ છે અને દેશ-વિદેશના લોકો અહીં આવે છે, પરંતુ એકવાર અહીં એક રાણીએ કૂદીને પોતાનો જીવ આપ્યો હતો અને તે રાણી હતી તારા દેવી.

તે જાણીતું છે કે લગભગ 75 વર્ષ પહેલા એટલે કે જ્યારે દેશ લગભગ આઝાદીના આરે હતો. ત્યારબાદ કપૂરથલાની રાણી તારા દેવીએ કુતુબ મિનાર પરથી કૂદીને પોતાનો જીવ આપ્યો અને ત્યાર બાદ જાણે હંગામો મચી ગયો હતો. તે જ સમયે રાની એકલી નહીં પરંતુ તેના બે પાલતુ કૂતરા સાથે કૂદી પડી હતી.

આ ઘટના વર્ષ 1946ની છે. જ્યારે રાની તારા દેવી તેના 2 પાલતુ કૂતરા સાથે દિલ્હી આવી હતી અને તે દરમિયાન તે લગભગ 1 મહિનો દિલ્હીમાં રહી હતી, પરંતુ એક દિવસ તેણે કુતુબમિનારની મુલાકાત લેવાનું મન બનાવી લીધું અને 9 ડિસેમ્બર 1946ના રોજ રાનીએ ટેક્સી બુક કરી અને તેને પકડી. તેણી તેની સાથે કુતુબ મિનાર પહોંચી.

અહીં તેણે પોતાનું પર્સ ડ્રાઈવરને સોંપ્યું અને કૂતરા સાથે કુતુબ મિનાર પર જવા લાગી. તે જ સમયે, કુતુબમિનારના છેડે પહોંચીને તેણીએ ત્યાંથી છલાંગ લગાવી અને તેના મૃત્યુ પછી, જ્યારે તેની બેગ ખોલવામાં આવી, ત્યારે ખબર પડી કે તે કપૂરથલાની રાણી તારા દેવી છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે રાણી તારા દેવીનું અસલી નામ ‘યુજેનિયા મારિયા ગ્રોસુપોવે’ હતું અને તે ચેક રિપબ્લિકની હતી. તેણીએ એકવાર કપૂરથલાના મહારાજા જગજીત સિંહ સાથે લગ્ન કર્યા હતા અને તે મહારાજા જગજીત સિંહની છઠ્ઠી પત્ની હતી. તે જાણીતું છે કે મહારાજા જગજીત સિંહને આ રીતે રાણીનું દુઃખદાયક મૃત્યુ જોઈને ખૂબ જ આઘાત લાગ્યો હતો અને 3 વર્ષ પછી 1949 માં તેમનું પણ અવસાન થયું હતું.

જો કે, અહીં તમને ચોક્કસપણે એ વાતમાં રસ હશે કે એવું તો શું બન્યું હતું કે એક રાણીએ કુતુબમિનાર પરથી કૂદીને પોતાનો જીવ ગુમાવવો પડ્યો. તો આવી સ્થિતિમાં, માહિતી અનુસાર, તમને જણાવી દઈએ કે તે દરમિયાન મીડિયા રિપોર્ટ્સ કહે છે કે રાણી તારા દેવી આ લગ્નમાંથી છે.

તે ખુશ નહોતી અને લગ્નના શરૂઆતના દિવસોમાં બંને વચ્ચે બધું બરાબર હતું, પરંતુ ઉંમરના તફાવતને કારણે સમય સાથે બંને વચ્ચે અંતર આવવા લાગ્યું. એટલું જ નહીં, એવું પણ કહેવાય છે કે મહારાજા અને રાણીએ વર્ષ 1945માં એટલે કે લગ્નના ત્રણ વર્ષ બાદ છૂટાછેડા લીધા હતા અને અલગ રહેવા લાગ્યા હતા. જેના કારણે તેણે કુદીને આત્મહત્યા કરી લીધી હતી.

સાથે જ અંતમાં જણાવી દઈએ કે મહારાજા જગજીત ફ્રાન્સમાં રાણી તારા દેવીને મળ્યા હતા અને તેઓ રાણીની સુંદરતાથી એટલા મોહિત થઈ ગયા હતા કે તેઓ તેમને પોતાની છઠ્ઠી રાણી બનાવવાનું વિચારવા લાગ્યા હતા અને પછી રાજાએ પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો. તેની સાથે લગ્ન કરો. જે પછી બંનેએ 1942માં ભારતના કપુરથલામાં શીખ રીતિ-રિવાજ મુજબ લગ્ન કર્યા અને લગ્ન પછી તેમનું નામ યુજેનિયા મારિયા ગ્રોસુપોવાઈથી બદલીને રાની તારા દેવી રાખવામાં આવ્યું.

Leave a Comment