ચાર ભાઈઓએ 50 હજારનું કર્જ લઈને ઉભું કર્યું 2 પૈડાંનું સામ્રાજ્ય, જાણો હીરો સાઈકલની કહાની…..

આજના યુગમાં બાળકો ભલે હાથમાં સ્માર્ટફોન લઈને જન્મતા હોય, પરંતુ એક સમય એવો હતો જ્યારે બાળપણનો પોતાનો અર્થ હતો. તે સમય દરમિયાન ન તો બાળકોના હાથમાં સ્માર્ટફોન હતો કે ન તો વર્ચ્યુઅલ ગેમ્સની દુનિયા, પરંતુ સમય એ એવો વળાંક લીધો છે કે આજના બાળકો વૃદ્ધાવસ્થાની રમતો અને અન્ય વસ્તુઓ ભૂલી ગયા છે.

શું તમને તમારું બાળપણ યાદ નથી જ્યારે તમે મિત્રો અને સાયકલ ધરાવતા હતા, ત્યારે તેની પોતાની એક દુનિયા હતી, પરંતુ આજનો યુગ અલગ છે. આવી સ્થિતિમાં, ચાલો તમને હીરો સાયકલના ઇતિહાસથી પરિચિત કરાવીએ.

આજે ભલે બાળકો થોડા હોશમાં આવતાં જ બાઇક માંગે છે, પરંતુ એક સમયે સારા નંબર સાથે પાસ થતાં બાળકોને સાઇકલ ભેટ આપવામાં આવતી હતી. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે હીરો સાયકલની વાર્તા જુઓ, તો તેનો પોતાનો એક રસપ્રદ ઇતિહાસ છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ બધું બ્રિજમોહન લાલ મુંજાલ અને તેમના ત્રણ ભાઈઓ દયાનંદ, સત્યાનંદ અને ઓમપ્રકાશથી શરૂ થયું હતું.

હા તે પંજાબ (હાલ પાકિસ્તાન) ના તોબાટેક સિંઘ જિલ્લાના કમલિયા નગરના રહેવાસી હતા અને ભાગલા પહેલા તેઓ અમૃતસર આવ્યા હતા અને સાયકલ પાર્ટસનો બિઝનેસ કરવા લાગ્યા હતા. બીજી બાજુ, એક દિવસ બ્રિજમોહને તેના ભાઈઓ સામે સાઈકલ બનાવવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો અને કેટલાક પ્રશ્નો પૂછ્યા પછી, બધા ભાઈઓ સંમત થયા અને લુધિયાણામાં કામ શરૂ કરવાનું નક્કી કર્યું.

બાય ધ વે આ વાર્તા એટલી સરળ નથી જેટલી તમે સમજો છો અને અહીં જ્યારે અમૃતસરના મુંજાલ ભાઈઓ પોતાનો સામાન પેક કરીને લુધિયાણા જવાની તૈયારી કરી રહ્યા હતા ત્યારે એક મુસ્લિમ વ્યક્તિ કરીમ દિન પાકિસ્તાન જઈ રહ્યો હતો. તે જાણીતું છે કે કરીમ દિનનો સાયકલના કાઠી બનાવવાનો વ્યવસાય હતો અને તેણે પોતે જ પોતાનું બ્રાન્ડ નેમ બનાવ્યું હતું.

આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે તે તેના મિત્ર ઓમપ્રકાશ મુંજાલને છેલ્લી વાર મળવા ગયો ત્યારે ઓમપ્રકાશે કરીમ દિનનું બ્રાન્ડ નેમ વાપરવાની પરવાનગી માંગી અને પછી શું હતું કરીમ દીને હા પાડી અને તે બ્રાન્ડ બીજું કોઈ નહીં પણ ‘હીરો’ હતી. આવી સ્થિતિમાં, હીરોની વાર્તા અહીંથી શરૂ થાય છે.

50 હજારની લોનથી શરૂ થઈ હીરોની સફર.

જો કે મુંજાલ બંધુઓને બ્રાન્ડ નેમ મળી ગયું હતું, પરંતુ ભાગલા પછી પંજાબના લુધિયાણામાં સ્થાયી થયેલા આ ભાઈઓ માટે વસ્તુઓ એટલી સરળ ન હતી. જેમ સામાન્ય માણસ વિચારે છે. આવી સ્થિતિમાં, પહેલા મુંજાલ બંધુઓએ શેરીઓ અને ફૂટપાથ પર સાયકલના ભાગો વેચવાનું કામ શરૂ કર્યું, પરંતુ પછી વર્ષ 1956 માં એક સમય આવ્યો.

જ્યારે આ ભાઈઓએ મળીને બેંકમાંથી 50 હજાર રૂપિયાની લોન લીધી અને લુધિયાણામાં પોતાનું પહેલું સાયકલ પાર્ટ્સનું ઉત્પાદન એકમ સ્થાપ્યું અને હીરો સાયકલની વાસ્તવિક વાર્તા ક્યાંકથી શરૂ થાય છે, પરંતુ આગામી દસ વર્ષમાં આ કંપની ઘણો વિકાસ કરશે. અને વર્ષ 1966 સુધીમાં, આ કંપની વર્ષમાં એક લાખ સાયકલનું ઉત્પાદન કરવાનું શરૂ કરે છે.

આ પછી, આ ભાઈઓની મહેનત દિવસેને દિવસે ચાર ગણી રંગ લાવે છે અને આ કારણોસર વર્ષ 1986 માં, હીરો સાયકલનું નામ ગિનિસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં નોંધાયેલું છે અને તે પણ વિશ્વની સૌથી મોટી સાયકલ ઉત્પાદક કંપની તરીકે.

બીજી તરફ, અમે તમને જણાવી દઈએ કે હીરો સાયકલની સફળતા પાછળ મુંજાલ ભાઈઓની વિચારસરણી હતી અને જેમ જેમ કંપની વધતી ગઈ તેમ તેમ મુંજાલ બંધુઓ તેમના ડીલરો, કામદારો અને ગ્રાહકોને પોતાની સાથે લઈ ગયા. આવી સ્થિતિમાં ધીરે-ધીરે હીરોએ અન્ય કંપનીઓને પાછળ છોડી દીધી.

હીરો સાથે જોડાયેલી એક રસપ્રદ વાર્તા પણ છે. હા, આ 1980ની વાત છે. જ્યારે હિરો સાયકલનો ભરેલ ટ્રક અકસ્માત બાદ બળી ગયો હતો. આવી સ્થિતિમાં, જો કોઈ કંપની હશે, તો તે પહેલા તેના નુકસાનની ભરપાઈ કરવાનું વિચારશે, પરંતુ આ ઘટના પછી તરત જ મુંજાલ બંધુઓએ પૂછ્યું કે શું ડ્રાઈવર ઠીક છે, નહીં?

તે જ સમયે, તેણે મેનેજરને આદેશ આપ્યો કે આ ટ્રક જેની પાસે જઈ રહી છે તેને એક નવું કન્સાઈનમેન્ટ મોકલો કારણ કે આમાં વેપારીની કોઈ ભૂલ નથી. આવી સ્થિતિમાં ક્યાંક આ ભાઈઓનું ઉમદા હૃદય પ્રગટ થાય છે તો ક્યાંક આ જ કારણ છે કે આજે પણ હીરો સાયકલની પોતાની એક અલગ ઓળખ છે.

આ રીતે શરૂ થઈ હીરો મોટર્સની સફર.

તમને જણાવી દઈએ કે સાયકલ ઉપરાંત, મુંજાલ બ્રધર્સ હીરો ગ્રુપના બેનર હેઠળ સાયકલ કમ્પોનન્ટ્સ, ઓટોમોટિવ, ઓટોમોટિવ કમ્પોનન્ટ્સ, આઈટી, સેવાઓ જેવી પ્રોડક્ટ્સ પણ બનાવે છે. આમાંના ઘણા ઉત્પાદનો હીરો મોટર્સ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત, સાયકલની દુનિયામાં પોતાનો દબદબો સ્થાપિત કર્યા પછી, હીરો ગ્રુપે હીરો મેજેસ્ટીકના નામથી ટુ વ્હીલરનું ઉત્પાદન પણ શરૂ કર્યું. આ વાત વર્ષ 1984ની છે.

જ્યારે હીરોએ જાપાનની ટુ વ્હીલર ઉત્પાદક કંપની હોન્ડા સાથે હાથ મિલાવીને હીરો હોન્ડા મોટર્સ લિમિટેડની રચના કરી અને આ કંપનીએ 13 એપ્રિલ 1985ના રોજ પ્રથમ બાઇક સીડી 100 લોન્ચ કરી અને આ બંને કંપનીઓ દેશમાં લગભગ 27 વર્ષ સુધી સાથે રહી, માર મારવાનું ચાલુ રાખ્યું, પરંતુ પછી 2011માં આ બંને કંપનીઓ અલગ થઈ અને Hero MotoCorp શરૂ કરી.

Leave a Comment