પેશાબ (પેશાબ) એ શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને બહાર કાઢવાનો શરીરનો માર્ગ છે. કેટલીકવાર એવી સ્થિતિ પણ સર્જાય છે કે આપણે પેશાબ રોકવો પડે છે. આવી સ્થિતિમાં, શું તમે વિચાર્યું છે કે તમે તમારા પેશાબને કેટલો સમય રોકી શકો છો? વાસ્તવમાં આ વાત પણ ઉંમર પ્રમાણે નક્કી થાય છે. અલગ-અલગ વયજૂથમાં પેશાબ રોકવાની ક્ષમતા અલગ-અલગ હોય છે.

પેશાબ બંધ થવાથી ઘણી સમસ્યાઓ થાય છે.

પેશાબ પકડી રાખવું એ સારી આદત નથી. તે જીવલેણ પણ સાબિત થઈ શકે છે. જો પેશાબ લાંબા સમય સુધી બંધ રહે તો ઘણા ગેરફાયદા થાય છે. આમાં પહેલો ગેરલાભ પેશાબનું લીકેજ છે. માર્ગ દ્વારા, આ સમસ્યા મોટે ભાગે વૃદ્ધ લોકોમાં જોવા મળે છે. લાંબા સમય સુધી યુરીન રોકી રાખવાથી તેમને પાછળથી યુરીન લીકેજનો સામનો કરવો પડે છે.

મૂત્રાશય અને કિડની નબળી છે.

જો તમે નિયમિત રીતે પેશાબ રોકો છો, તો તમારું મૂત્રાશય નબળું પડી જાય છે. યુરિન લીક થવાનું આ મુખ્ય કારણ છે. આ સિવાય યુરિન બ્લોક થવાથી પણ કિડનીને નુકસાન થાય છે. હકીકતમાં, જ્યારે તમે પેશાબ કરવાનું બંધ કરો છો, ત્યારે તમારી કિડની પર દબાણ વધી જાય છે. જેના કારણે ભવિષ્યમાં કિડની સંબંધિત ગંભીર બીમારીઓ થઈ શકે છે.

ચેપ લાગવાનું જોખમ રહેલું છે.

પેશાબ રોકીને UTI (યુરીનરી ટ્રેક્ટ ઈન્ફેક્શન) થવાનું જોખમ પણ રહેલું છે. યુટીઆઈની સમસ્યા મહિલાઓમાં વધુ જોવા મળે છે. જો કે આ રોગ ઘણા કારણોસર થાય છે, પરંતુ યોગ્ય સમયે પેશાબ ન કરવો એ પણ એક કારણ છે. જ્યારે આપણે પેશાબને લાંબા સમય સુધી પકડી રાખીએ છીએ, ત્યારે બેક્ટેરિયાને વધવાની તક મળે છે. પછી આ બેક્ટેરિયા મૂત્રાશયની અંદર પણ પહોંચી શકે છે.

માનવી આટલા લાંબા સમય સુધી પેશાબ રોકી શકે છે.

હવે તમારા મનમાં આ પ્રશ્ન પણ ઘૂમી રહ્યો હશે કે કોણ કેટલો સમય પેશાબ રોકી શકે છે. તો ચાલો આ રહસ્ય પરથી પણ પડદો ઉઠાવીએ. નાના બાળકના મૂત્રાશયમાં 1-2 કલાક પેશાબ રોકી રાખવાની ક્ષમતા હોય છે. જ્યારે બાળકો થોડા મોટા થાય છે, ત્યારે તેઓ 2 થી 4 કલાક સુધી પેશાબ રોકી શકે છે. તે જ સમયે, તંદુરસ્ત પુખ્ત વ્યક્તિ 6 થી 8 કલાક સુધી પેશાબ રોકી શકે છે.

આશા છે કે તમે પેશાબ રોકવાના નુકસાન વિશે સારી રીતે સમજી ગયા હશો. હવે આગલી વખતે જો તમને જોરથી પેશાબ થાય તો ભૂલથી પણ તેને રોકવાનું ભૂલશો નહીં. જ્યારે પણ તમને તક મળે, શક્ય તેટલી વહેલી તકે તેને ફેંકી દો. આમાં તે તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે સારું છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here