તમે દહેજના રાક્ષસ વિશે ઘણું વાંચ્યું હશે. પરંતુ આજે એવા સમાચાર આવ્યા છે જેણે દહેજના રાક્ષસને મોઢું છુપાવીને ભાગી જવાની ફરજ પડી છે. દહેજના રાક્ષસને ભગાડવાના આ સમાચાર રાજસ્થાનના ઝુંઝુનુથી આવ્યા છે. અહીં કન્યા પક્ષે કન્યા પક્ષે એક પૈસાનું પણ દહેજ માંગ્યું ન હતું, ઉલટું સાસુએ પુત્રવધૂને 11 લાખની કારની ચાવી આપી હતી. આટલું જ નહીં સાસુએ કહ્યું કે અમે અમારા ઘરે વહુના રૂપમાં દીકરી લઈને આવ્યા છીએ.

રાજસ્થાનના શેખાવતી વિસ્તારના ઝુંઝુનુ જિલ્લાના બુહાનાથી સમાચાર આવ્યા છે. ખંડવા ગામમાં સાત ફેરા કરીને અહીં આવેલી પુત્રવધૂને તેની સાસુએ 11 લાખની કિંમતની કાર ભેટમાં આપી છે. જ્યારે તેણે દહેજમાં કંઈ લીધું ન હતું. માત્ર એક રૂપિયા અને નાળિયેરથી લગ્નની વિધિઓ કરવામાં આવી હતી.

પરિવાર સમાજમાં ઉદાહરણરૂપ બન્યો.

આ લગ્ન બાદ ખંડવા ગામના રામકિશનનો પરિવાર સમાજ માટે ઉદાહરણરૂપ બન્યો છે. રામકિશન સીઆરપીએફમાં એસઆઈ છે. રામકિશનના એકમાત્ર પુત્ર રામવીરના લગ્ન અલવરના ગોહાના ગામની ઈન્શા સાથે થયા છે. ઈન્શા બીએના બીજા વર્ષમાં અભ્યાસ કરે છે. રામવીર પણ એમએસસી કરી રહ્યો છે.

લગ્ન સમયે, ઇન્શાના માતા-પિતાએ તેમની પુત્રીને ભવ્ય રીતે વિદાય આપી હતી. તેણે રામકિશનના પરિવારને દહેજ આપવાની પણ ઓફર કરી હતી. પરંતુ રામકિશને તેને સ્પષ્ટપણે ના પાડી. તેણે ઈન્શાના પિતાને કહ્યું કે તમે અમને તમારા કિંમતી પૈસા દીકરી આપો છો, આ સિવાય અમને કંઈ જોઈતું નથી.

મોઢું દેખાતું હતું પણ પુત્રવધૂને મોટી ભેટ મળી.

જે બાદ તેમની પુત્રી ઈન્શા સાત ફેરા લઈને રામકિશનના પરિવારની વહુ બનીને ખંડવા ગામ પહોંચી હતી. ત્યાં પુત્રવધૂનો ચહેરો વિધિમાં દેખાતો હતો. આ દરમિયાન સસરા રામકિશન અને સાસુ કૃષ્ણા દેવીએ તેમની પુત્રવધૂને 11 લાખ રૂપિયાની કારની ચાવી આપી હતી.

આ જોઈને ઈન્શા પણ ખુશ થઈ ગઈ. બંને સાસુએ કહ્યું કે તેઓ ઘરમાં વહુ નહીં પણ દીકરી લાવ્યા છે. તેને દીકરીની જેમ લાડ કરશે. શનિવારે લગ્ન પછી જ્યારે ઈન્શા રવિવારે પુત્રવધૂ બનીને સાસરે પહોંચી ત્યારે તેને સાસરિયાઓનું વર્તન જોઈને ગમ્યું.

સમાજ માટે મોટો સંદેશ.

રામકિશનના પરિવારમાં આવ્યા બાદ ઈન્શાએ પણ પોતાને નસીબદાર ગણાવી હતી. સૂરજગઢના ધારાસભ્ય સુભાષ પુનિયા પણ આ અવસર પર વર-કન્યાને અભિનંદન આપવા પહોંચ્યા હતા. તેમણે રામકિશનના આ પગલાને સમાજને સંદેશો આપવાનું એક ક્ષણ ગણાવ્યું હતું. તેમણે કહ્યું કે આવા સંદેશાઓ જ સમાજને દહેજ જેવા દુષણોથી મુક્ત કરાવશે. પૂનિયાના મતે, જ્યારે આપણે પુત્રવધૂઓને પુત્રીઓ તરીકે માનવાનું શરૂ કરીશું, ત્યારે સમાજમાં સકારાત્મક પરિવર્તન આવશે.

ઝુંઝુનુની દીકરીઓ અભ્યાસમાં આગળ છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે રાજસ્થાનનો ઝુંઝુનુ જિલ્લો દીકરીઓના શિક્ષણના મામલે પણ રાજ્યમાં ટોચ પર છે. ઝુનઝુનુની દીકરીઓ માત્ર અભ્યાસમાં જ નહીં પરંતુ સેનામાં પણ પોતાની મહત્વની ભૂમિકા ભજવી રહી છે. અહીંની ઘણી દીકરીઓ સેનામાં ઉચ્ચ હોદ્દા પર પોસ્ટેડ છે. ઝુનઝુનુ રાજસ્થાનના સૌથી મોટા સૈન્ય આપનાર જિલ્લા તરીકે ઓળખાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here