આ 1970 થી 80 ના દાયકાની વાત છે. જ્યારે દેશમાં રસ્તાઓ અને જાહેર પરિવહન બંને લગભગ અસ્તિત્વમાં ન હતા અને તે સમયે બજાજે ભારતના સામાન્ય લોકોને ચેતક સ્કૂટર પૂરું પાડ્યું હતું. હા, ‘અવર બજાજ’ ટેગલાઈન સાથે વેચાતા આ સ્કૂટર્સે તે સમયે લોકોને સરળતાથી ગૌરવ, સ્વાભિમાન અને આત્મનિર્ભરતાની ભાવના આપી હતી, પરંતુ હવે આ સ્કૂટર દેશને સમર્પિત કરનાર દેશના પીઢ ઉદ્યોગપતિ અને બજાજ ગ્રુપ ના ભૂતપૂર્વ ચેરમેન રાહુલ બજાજ હવે આપણી વચ્ચે નથી.

નોંધનીય છે કે ગત દિવસે 83 વર્ષની વયે તેમનું અવસાન થયું હતું. રાહુલ બજાજ વર્ષ 1965માં બજાજ ગ્રૂપનો હિસ્સો બન્યો અને ત્યાર બાદ તેણે કંપનીઓને નવી ઊંચાઈએ લઈ જવાનું કામ કર્યું. આટલું જ નહીં, રાહુલ બજાજના કાર્યકાળ દરમિયાન કંપનીનું ટર્નઓવર લગભગ 7.2 કરોડથી 12 હજાર કરોડ સુધી પહોંચી ગયું હતું અને તેણે ઓટો સેક્ટરમાં નવી લહેર ઉભી કરી હતી.

તે જ સમયે, રાહુલ બજાજની હિંમત તેને મોટા ઉદ્યોગપતિ બનાવે છે. આ સિવાય તે એક નીડર અને બહાદુર વ્યક્તિ પણ હોવો જોઈએ. તેઓ ડર્યા વગર પોતાની વાત કહેતા હતા, પછી ભલે તેમની સામે સરકાર હોય કે કોઈ મોટું વ્યક્તિત્વ. આવી સ્થિતિમાં જાણો તેની નેટવર્થ અને તેની સાથે જોડાયેલી કેટલીક મહત્વની બાબતો.

ફોર્બ્સના અહેવાલ મુજબ, રાહુલ બજાજની કુલ સંપત્તિ લગભગ 820 કરોડ રૂપિયા છે અને તેણે 30 એપ્રિલ 2021 ના ​​રોજ બજાજ જૂથમાં તેમના પદ પરથી રાજીનામું આપ્યું હતું. તે જાણીતું છે કે તેઓ લગભગ 5 દાયકાથી બજાજ ગ્રુપ ઓફ કંપનીઝ સાથે સંકળાયેલા હતા અને કંપનીને ટોચ પર લઈ જવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી.

તે જ સમયે, તમે બધા જાણો છો કે રાહુલ બજાજ દેશના સફળ ઉદ્યોગપતિઓમાંના એક હતા અને 2006 થી 2010 સુધી તેઓ રાજ્યસભાના સભ્ય પણ હતા. એટલું જ નહીં, તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન તેમણે ‘બજાજ ચેતક’ નામનું સ્કૂટર પણ દેશને સમર્પિત કર્યું અને આ સ્કૂટર મધ્યમ વર્ગના પરિવારોની ઓળખ બની ગયું અને તેના કારણે કંપનીએ પણ ઘણી પ્રગતિ કરી.

આ સિવાય રાહુલ બજાજને તેમના સામાજિક કાર્યો માટે ઘણા પુરસ્કારોથી પણ નવાજવામાં આવ્યા હોવાનું જાણવા મળે છે. જેમાં વર્ષ 2001માં મળેલ પદ્મ ભૂષણ એવોર્ડનો સમાવેશ થાય છે, જ્યારે તેમને ‘નાઈટ ઓફ ધ નેશનલ ઓર્ડર ઓફ ધ લીજન ઓફ ઓનર’ના ખિતાબથી પણ નવાજવામાં આવ્યા હતા અને રાષ્ટ્રપતિ પ્રણવ મુખરજીએ વર્ષ 2017માં રાહુલ બજાજને લાઈફ ટાઈમ અચીવમેન્ટ માટે સન્માનિત કર્યા હતા. ‘CII પ્રેસિડેન્ટ એવોર્ડ’ આપવામાં આવ્યો.

તે જ સમયે, તમને જણાવી દઈએ કે રાહુલ બજાજ સ્વતંત્રતા સેનાની જમનાલાલ બજાજના પૌત્ર હતા અને તેમણે પોતાનો અભ્યાસ દિલ્હીની સેન્ટ સ્ટીફન્સ કોલેજમાંથી કર્યો હતો. આ પછી તેણે મુંબઈથી કાયદાની ડિગ્રી મેળવી. તે જ સમયે, એક રસપ્રદ વાત એ છે કે રાહુલ બજાજના પિતા કમલનયન અને દેશના પૂર્વ વડાપ્રધાન ઈન્દિરા ગાંધી બંને થોડો સમય એક જ શાળામાં ભણ્યા હતા. તે જાણીતું છે કે બજાજ જૂથના મૂળ મૂળ બચ્છરાજ બજાજના છે, જેઓ વર્ધા મહારાષ્ટ્રના એક મની લેન્ડર હતા અને તેમણે 1905માં વર્ધામાં ‘કોટન જિનિંગ ફેક્ટરી’ શરૂ કરી હતી.

આ પછી, કનીરામના ત્રીજા પુત્ર જમનાલાલને રાજસ્થાનના સીકરમાં બચરાજે દત્તક લીધો અને 1915માં 17 વર્ષની ઉંમરે જમનાલાલ બજાજને દાદા બચરાજનો વારસો મળ્યો. જમનાલાલે ખરેખર બજાજ ગ્રુપનું વિસ્તરણ કર્યું અને તેમણે કપાસથી સ્ટીલ સુધીના તમામ ક્ષેત્રોમાં ગ્રુપની હાજરી બનાવી.

આ ઉપરાંત, અંતમાં જણાવી દઈએ કે તેમના પુત્ર કમલનયન બજાજે 1954માં વારસો પોતાના હાથમાં લીધો અને બજાજ ઓટો કંપનીની સ્થાપના કરી, જેને બજાજ ગ્રુપની ‘તાજ કા ડાયમંડ’ કહેવામાં આવે છે. આ પછી 1965માં બજાજ ગ્રુપનું નેતૃત્વ રાહુલ બજાજના હાથમાં આવ્યું અને હાલમાં ગ્રુપમાં 40થી વધુ કંપનીઓ છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here