સામાન્ય રીતે, જ્યારે આપણે લગ્નમાં હાજરી આપીએ છીએ, ત્યારે એવું જોવા મળે છે કે લગ્નના મંડપમાં ફક્ત વર-કન્યા જ હાજર હોય છે. આટલું જ નહીં, સરઘસ વરરાજાને કન્યાના ઘરે પણ લઈ જાય છે, પરંતુ હવે આવા લગ્ન ચર્ચામાં છે. જ્યાં ત્રણ દુલ્હનોએ એકસાથે સરઘસ કાઢ્યું અને વરરાજાના ઘરે પહોંચ્યો. આવો જાણીએ આ રીતે આખી વાત.

તમને જણાવી દઈએ કે આપણો દેશ ભારત સાંસ્કૃતિક વિવિધતા ધરાવતો દેશ છે. આવી સ્થિતિમાં, અહીં ઘણા રિવાજો અને પરંપરાઓ છે. આવું જ કંઈક ઉત્તરાખંડના દેહરાદૂન જિલ્લાના જૌનસર-બાવર વિસ્તારમાં જોવા મળે છે.

જ્યાં આજે પણ મહિલાઓ પોતાની ઓળખ માટે સંઘર્ષ કરતી જોવા મળે છે અને આ જ કારણ છે કે આ વિસ્તારની મહિલાઓ જાતે જ વરરાજાના ઘરે સરઘસ કાઢે છે. જેથી કરીને તેઓ પોતાની એક અલગ ઓળખ બની શકે. તમને જણાવી દઈએ કે આ પરંપરા નવી નથી અને સ્થાનિક ભાષામાં તેને જોજોદીયે વિવાહ કહેવામાં આવે છે.

આ લગ્ન અંતર્ગત કન્યા 40 થી 50 સરઘસ વરરાજાના ઘરે લઈ જાય છે અને ત્યારબાદ લગ્નની તમામ વિધિઓ ત્યાં જ થાય છે અને શનિવારે કોરુવા વિસ્તારમાં આ પરંપરાનું વિસર્જન કરવામાં આવ્યું હતું. જ્યારે ત્રણ દુલ્હન સરઘસ સાથે વરરાજાના ઘરે પહોંચી હતી.

જણાવી દઈએ કે, આ લગ્ન માત્ર પરંપરાનું જ નિવારણ નથી કરતા, પરંતુ વધતી જતી મોંઘવારીના યુગમાં નકામા ખર્ચથી પણ બચાવે છે અને આ પરંપરા જૌનસર-બાવરના આદિવાસી વિસ્તારમાં વર્ષોથી ચાલી આવે છે.

બીજી તરફ માહિતી માટે તમને જણાવી દઈએ કે, જૌનસર-બાવરના કોરૂવા ગામમાં ગત રોજ જ્યારે ત્રણ દુલ્હન સરઘસ સાથે એક ઘરે પહોંચી ત્યારે ઘરમાં સર્વત્ર ખુશીનો માહોલ હતો, કારણ કે જો ત્રણ દીકરીઓ- સાસરીવાળા ઘરમાં ભેગા થાય, પછી ખુશીનું વાતાવરણ હોય, એ સ્વાભાવિક છે. ઉલ્લેખનીય છે કે શનિવારે કલસી બ્લોકના ખાટ બુમટાદના કોરુવા ગામમાં નારાયણ તોમરના ઘરે ત્રણ પુત્રોના લગ્ન હતા.

નારાયણ સિંહ તોમરે તેમના મોટા પુત્ર કમલની કન્યા અંજુ કાકડી ગામની અને ભાઈ સરદારસિંહ તોમરના બે પુત્રો દિનેશની કન્યા મનીષા કોટી કનાસર ગામની, અંકિતની કન્યા અસ્મિતાને લેટ્ટા ગામની નક્કી કરી હતી. જૌંસરની પરંપરા મુજબ, શોભાયાત્રા ત્રણેય વરરાજાઓને વરરાજાના ઘરે લાવી હતી અને જ્યારે ત્રણેય કન્યા એક જ ઘરમાં એકસાથે આવી ત્યારે લગ્નનો આનંદ અલગ હતો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here