હિંદુ રીતિ-રિવાજો અને માન્યતાઓ અનુસાર સદીઓથી એવું ચાલતું આવ્યું છે કે જ્યારે કોઈ પણ ઘરની દીકરી મોટી થાય છે ત્યારે તેના લગ્ન કરી દેવામાં આવે છે. જો કે, લગ્નની આ પ્રથા તમામ ધર્મો દ્વારા અપનાવવામાં આવે છે, જો કે લગ્ન દરમિયાન કરવામાં આવતી વિધિઓ તેમના ધર્મમાં અલગ હોઈ શકે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ભારતમાં જ આવો સમયગાળો આવ્યો છે. જ્યારે અહીં રાજ કરનારા મુઘલ શાસકોએ પોતાની દીકરીઓના લગ્ન પણ નહોતા કર્યા? હા, તમે સાચું વાંચી રહ્યા છો અને જ્યારે તમને તેની પાછળનું કારણ ખબર પડશે તો તમે પણ ચોંકી જશો.

ઈતિહાસ પર નજર નાખો તો જુઓ કે મુઘલ શાસકોએ હિંદુ ધર્મની ઘણી છોકરીઓ સાથે લગ્ન કરીને પોતાનું સામ્રાજ્ય વિસ્તાર્યું, પણ હુમાયુ પછી મુઘલ રાજકુમારીઓના લગ્ન સાંભળવા અને વાંચવા મળતા નથી.

તે જ સમયે, મોટાભાગની આ પ્રથા અકબર પછી જ થઈ હતી, કારણ કે અકબર પોતે તેની પુત્રીઓ સાથે લગ્ન કરતો ન હતો અને તેણે એક પ્રકારનો નિયમ પણ બનાવ્યો હતો કે મુઘલ રાજકુમારીઓને લગ્ન કરવામાં આવશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં સમજીએ કે મુઘલોએ તેમની દીકરીઓના લગ્ન કેમ ન કરાવ્યા.

તમને જણાવી દઈએ કે આ વિષય વિશે અલગ-અલગ ઈતિહાસકારોના અલગ-અલગ મંતવ્યો છે, પરંતુ તેમ છતાં તેના મૂળમાં બે બાબતો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. જેમાં પહેલી વાત એ છે કે ભારતમાં લાંબા સમય સુધી દિલ્હીની ગાદી પર શાસન કર્યા પછી, મુઘલ શાસકોને એવું લાગવા માંડ્યું કે ભારતમાં તેમનો સમાન સંબંધ નથી, કારણ કે તે સમયે ભારતમાં બીજું કોઈ શક્તિશાળી મુસ્લિમ સામ્રાજ્ય નહોતું. મુઘલો કરતાં. સક્રિય ન હતા.

જેના કારણે તેમને તેમની દીકરીઓ માટે સંબંધ શોધવામાં મુશ્કેલી પડતી હતી. આવી સ્થિતિમાં, તેઓએ તેમની પુત્રીઓના લગ્ન કરાવવા માટે આરબ દેશોમાં જવું પડ્યું અને ભૌગોલિક રીતે આ દેશો ભારતથી ઘણા દૂર હતા. આવી સ્થિતિમાં, મુઘલોને અત્યાર સુધી તેમની છોકરીઓ સાથે લગ્ન કરવામાં રસ નહોતો.

તે જ સમયે, બીજું મહત્વનું કારણ એ હતું કે મુઘલો ઘણીવાર તેમની સત્તા માટે ઉત્સુક હતા. ઈતિહાસ વાંચીએ તો જોવા મળે છે કે અકબરની બહેનના પતિ શરીફુદ્દીને મુઘલ ગાદી મેળવવા માટે અકબર પર જીવલેણ હુમલો કર્યો હતો.

આવી સ્થિતિમાં અકબરને લાગવા માંડ્યું કે જો તે તેની પુત્રીઓ સાથે લગ્ન કરશે તો તેના પતિ અને તેના બાળકો શાહ ગદ્દી માટે તેના પર હુમલો કરી શકે છે અને પોતાની ગાદી ગુમાવવાના ડરથી અકબરે તેની પુત્રીઓ સાથે લગ્ન ન કર્યાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી.

આટલું જ નહીં, વાત એટલી હદે જાય છે કે તેમની દીકરીઓના પ્રેમસંબંધથી ડરીને મુઘલ બાદશાહોએ તેમને અલગ હેરમમાં રાખ્યા હતા. જ્યાં સુરક્ષા માત્ર નપુંસકોને જ આપવામાં આવી હતી, જેથી તેમની દીકરીઓ પુરૂષ સુરક્ષાકર્મીઓના પ્રેમમાં ન પડી શકે. તે જ સમયે, તમને જણાવી દઈએ કે ઘણી જગ્યાએ એવું પણ વાંચવામાં આવે છે કે શાહજહાં અને મુમતાઝ મહેલની મોટી પુત્રી જહાનઆરા બિલકુલ તેની માતા જેવી છે.

તેથી જ મુમતાઝના મૃત્યુ પછી, તેની યાદમાં, શાહજહાંએ તેની પોતાની પુત્રી જહાનારા સાથે શારીરિક સંબંધો શરૂ કર્યા, તેણીને તેની મુમતાઝ માની અને કહે છે કે શાહજહાં જહાંઆરાને એટલો પ્રેમ કરતો હતો કે તેણે તેણીને લગ્ન કરવાની મંજૂરી પણ ન આપી. . આવી સ્થિતિમાં, તમે અનુમાન લગાવી શકો છો કે મુગલ રાજકુમારોના લગ્ન પાછળ આ પણ એક કારણ હોઈ શકે છે.

કોઈપણ રીતે, મુઘલ બાદશાહોને લક્ઝરીમાં ખૂબ જ રસ હતો. તે જ સમયે, પ્રખ્યાત યુરોપિયન પ્રવાસી ફ્રાન્કોઇસ બર્નિયરે તેમના પુસ્તક ‘ટ્રાવેલ્સ ઇન ધ મુઘલ એમ્પાયર’માં લખ્યું છે કે મીના બજાર, જ્યાં સેંકડો અપહરણ કરાયેલા હિંદુઓને મહેલમાં વારંવાર રાખવામાં આવતા હતા.

ત્યાં સ્ત્રીઓનો વેપાર થતો હતો, રાજ્ય દ્વારા મોટી સંખ્યામાં નૃત્ય કરતી છોકરીઓની વ્યવસ્થા અને સેંકડો નપુંસક છોકરાઓની હેરમમાં હાજરી માત્ર શાહજહાંની શાશ્વત વાસના સંતોષવા માટે હતી. આવી સ્થિતિમાં, જો તેઓ પોતાની વાસનાને નાબૂદ કરવા માટે તેમની જ રાજકુમારીઓ સાથે લગ્ન ન રાખતા હોય, તો તે અતિશયોક્તિ ન હોઈ શકે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here