બોલિવુડનો એ ખલનાયક જે કહેવાય છે વિલેન ઓફ ધ મિલેનિયમ ફિલ્મો પહેલા કરતો હતો આ કામ……

હિન્દી સિનેમાના ઇતિહાસમાં આજ સુધી અનેક કલાકારો આવ્યા અને ગયા. જો કે, એવા ઘણા ઓછા સ્ટાર્સ છે જે શિખરને સ્પર્શે છે અને દર્શકોના દિલમાં પોતાનું ખાસ સ્થાન બનાવે છે. ભૂતકાળ હોય કે આજનો સમય દરેક યુગમાં અનેક કલાકારોએ પોતાના અભિનયથી ચાહકોને મનાવી લીધા છે.

પીઢ અને દિવંગત અભિનેતા પ્રાણ પણ અભિનયની દુનિયામાં એક મોટું નામ હતું. પ્રાણ મોટા પડદા પર વિલનની ભૂમિકા ભજવી ચૂક્યા છે. હિન્દી સિનેમાના શ્રેષ્ઠ ખલનાયકોની વાત કરીએ તો પ્રથમ આંગળી પર જે નામ આવે છે તેમાં પ્રાણ સાહેબનું નામ પણ સામેલ છે. પ્રાણ સાહેબે હિન્દી સિનેમામાં પોતાના અભિનયથી સૌના દિલ જીતી લીધા હતા.

પીઢ અભિનેતા પ્રાણનો જન્મ 12 ફેબ્રુઆરી 1920ના રોજ દિલ્હીમાં થયો હતો. જો પ્રાણ આજે જીવિત હોત, તો તેઓ તેમનો 102મો જન્મદિવસ ઉજવતા હોત, જો કે તેઓ આજે પણ દર્શકોના હૃદયમાં જીવંત છે. આજે પ્રાણની 102મી જન્મજયંતિ છે. આવો અમે તમને તેમની જન્મજયંતિના અવસર પર તેમની સાથે જોડાયેલી કેટલીક ખાસ વાતો વિશે જણાવીએ.

12 ફેબ્રુઆરી 1920ના રોજ દિલ્હીમાં જન્મેલા પ્રાણે તેમની લાંબી અને શાનદાર કારકિર્દીમાં 350 થી વધુ ફિલ્મોમાં અભિનય કર્યો હતો. પ્રાણ સાહેબે મોટા પડદા પર પણ સકારાત્મક ભૂમિકાઓ ભજવી હતી પરંતુ તેઓ મોટાભાગે નકારાત્મક પાત્રોમાં જોવા મળ્યા હતા. પ્રાણનો જન્મ દિલ્હીના એક સમૃદ્ધ પરિવારમાં થયો હતો.

પ્રાણનું પૂરું નામ પ્રાણ કૃષ્ણ સિકંદ હતું. હિન્દી સિનેમામાં પ્રવેશ કરતા પહેલા પ્રાણ પંજાબી ફિલ્મોમાં કામ કરતા હતા. આ દરમિયાન તે પંજાબી ફિલ્મ ‘યમલા જટ્ટ’માં જોવા મળ્યો હતો. પ્રાણ સાહેબે વર્ષ 1942માં હિન્દી સિનેમામાં પગ મૂક્યો હતો. પોતાના બોલિવૂડ ડેબ્યુથી લઈને પાંચ વર્ષ સુધી એટલે કે વર્ષ 1947 સુધી તેણે 22 ફિલ્મોમાં વિલનની ભૂમિકા ભજવી હતી.

હિન્દી સિનેમામાં પ્રવેશ કરતા પહેલા, પ્રાણ મુંબઈમાં મરીન ડ્રાઈવ સ્થિત હોટલમાં કામ કરતા હતા. તેણે ઘણા મહિનાઓ સુધી અહીં કામ કર્યું. દરમિયાન, જ્યારે તે એક દિવસ પાનની દુકાન પર ઊભો હતો, ત્યારે પંજાબી ફિલ્મોના લેખક મોહમ્મદ વલીએ તેને જોયો અને તેની ફિલ્મની ઓફર કરી.

આ પછી પ્રાણ ફિલ્મ ‘યમલા જટ્ટ’માં જોવા મળ્યો હતો. આ ફિલ્મ પછી પ્રાણ વધુ ફિલ્મો કરવા લાગ્યા. વર્ષ 19074માં જ્યારે દેશનું વિભાજન થયું ત્યારે પ્રાણ ફરી ફિલ્મો તરફ વળ્યા.

આ પછી તે 1948માં દેવ આનંદની ફિલ્મ ઝિદ્દીમાં જોવા મળ્યો હતો. પ્રાણે તેની કારકિર્દીમાં જીસ દેશ મેં ગંગા બહેતી હૈ, ઉપકાર, શહીદ, પુરબ ઔર પશ્ચિમ, રામ ઔર શ્યામ, ઝંજીર, ડોન અને અમર અકબર એન્થોની જેવી ઘણી શાનદાર ફિલ્મોમાં કામ કર્યું છે.

પ્રાણ સાહેબે દાયકાઓ સુધી ખલનાયકની દુનિયામાં પોતાનું નામ ભજવ્યું. પ્રાણને સિનેમામાં તેમના મહત્વપૂર્ણ યોગદાન માટે 2001માં પદ્મ ભૂષણથી નવાજવામાં આવ્યા હતા. તે જ સમયે, તેમને હિન્દી સિનેમાના સર્વોચ્ચ સન્માન દાદાસાહેબ ફાળકે એવોર્ડથી પણ સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.

એટલું જ નહીં, પ્રાણ સાહેબને વિલન ઓફ ધ મિલેનિયમના ખિતાબથી પણ નવાજવામાં આવ્યા હતા. વર્ષ 2013માં પ્રાણ અમને બધાને છોડીને ચાલ્યા ગયા. 12 જુલાઈ 2013 ના રોજ મુંબઈમાં લીલાવતી અને સંશોધન કેન્દ્રમાં તેમનું અવસાન થયું.

Leave a Comment