નાનપણમાં રાજા-મહારાજાઓની વાર્તા સાંભળતા કે જ્યારે પણ આપણે અને તમે પુસ્તકોમાં રાજા-મહારાજાઓની વાર્તાઓ વાંચી જ હશે.ત્યારે રાજા-રાણીનો ઉલ્લેખ આવતો.તે ગુલામો સાથે રહેતો.એ તો બધા જાણે છે કે પ્રાચીન રાજાઓ અને તેમના અંગત જીવનની વાર્તામાં આ ગુલામોની ભૂમિકા હતી, પરંતુ આ ગુલામોએ ખરેખર શું કર્યું? આ વાત ક્યારેય કોઈ પુસ્તકમાં વિગતવાર વર્ણવવામાં આવી નથી કે ન તો રાજકુમારીઓના લગ્ન સમયે દાસીઓને સાથે મોકલવાનું કારણ હતું. ચાલો આ રીતે આખી વાર્તા સમજીએ.

ભારત હોય કે વિશ્વનો કોઈ પણ દેશ હોય, દરેક જગ્યાના રાજા પાસે મોટી સંખ્યામાં ગુલામો અને ગુલામો હતા.બીજા રાજ્ય પર હુમલો કરતા જો પરાજિત થાય તો તે રાજ્યની તમામ મિલકત પર તેનો હક રહેતો અને હિંદુ અને મુસ્લિમ રાજાઓ મહેલમાં જ મહેલની સ્ત્રીઓના શિક્ષણની વ્યવસ્થા કરતા હતા.જ્યારે રાણી અને રાજકુમારી સાથે નોકરી કરતી દાસીઓ વધુ પડતી હતી. શિક્ષિત, માર્શલ આર્ટમાં. તે કુશળ અને સુંદર હતી, જે રાજકુમારીઓને પ્રભાવિત કરશે.

આ ઉપરાંત, હારેલા રાજવી પરિવારના મહેલની કિંમતી ચીજવસ્તુઓ વિજેતા રાજાના મહેલમાં મોકલવામાં આવતી હતી અને યુદ્ધમાં હારેલા રાજવી પરિવારના પુરુષ સભ્યોને હિંદુ રાજા દ્વારા મુક્ત કરવામાં આવતા હતા અથવા કેદ કરવામાં આવતા હતા.

તે જ સમયે, રાણીને તેના હેરમ પેલેસમાં રાખવામાં આવી હતી, જ્યારે મુસ્લિમ સુલતાન પરાજિત પુરૂષ શાહી પરિવારના સભ્યોને લોકોની સામે એટલી પીડાદાયક મૃત્યુ માટે મારતા હતા કે જેઓ તેમને જોતા તેમના હૃદય હચમચી જાય છે. ઐતિહાસિક દૃશ્ય, બલબન અને અલાઉદ્દીન ખિલજીએ યુદ્ધમાં રાજાઓને પરાજિત કર્યા પછી, તેમના માથા કાપી નાખવામાં આવ્યા હતા અને ઊંચી દિવાલો બનાવવામાં આવી હતી.

તે જ સમયે, તમને જણાવી દઈએ કે રાજવી પરિવારની દાસીઓથી લઈને રાણીને સુલતાનના હુકમથી દરબારમાં બોલાવવામાં આવી હતી અને રાણીઓ અને રાજકુમારીઓને સુલતાનની સેવામાં મૂકવામાં આવી હતી અને બાકીનાને વિભાજિત કરવામાં આવ્યા હતા. ઘોડેસવાર, પાયદળ.

બીજી તરફ, હિન્દુ અને મુસ્લિમ રાજાઓ મહેલમાં જ મહેલની સ્ત્રીઓના શિક્ષણની વ્યવસ્થા કરતા હતા.રાજકુમારીના જીવનની રક્ષા માટે એક બહાદુર, બુદ્ધિશાળી એક-બે દાસીઓને સાથે મોકલવામાં આવતી હતી.

બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, જો રાજકુમાર પરણિત હતો, તો રાજકુમારીની સાથે આવેલી દાસીના લગ્ન રાજકુમારની માતા સાથે આવેલી દાસીના પુત્ર સાથે કરવામાં આવ્યા હતા, અને રાજકુમારીની સાથે આવેલી દાસીઓના લગ્ન માટે તેના સાસરિયાઓ જવાબદાર હતા બાજુમાં હતો.

આટલું જ નહીં, ગુલામ અને દાસીના ભરણપોષણ ઉપરાંત, તેમના પુત્ર-પુત્રીઓ સાથે તેમના પુત્ર-પુત્રીઓના લગ્ન કરાવવાની જવાબદારી પણ રાજવી પરિવારોની હતી.

જો કે મૂળ ગુલામ પરિવારોની સરખામણી અંગ્રેજી ગુલામી સાથે ન થઈ શકે, કારણ કે સમગ્ર પરિવારની સંભાળ રાખવાની, રહેવાની વ્યવસ્થા, લગ્નની વ્યવસ્થા અને અન્ય ખર્ચાઓ સારી રીતે કરવાની જવાબદારી રાજવી પરિવારોની હતી, પરંતુ સમય જતાં તેમાં કેટલીક ખામી રહી ગઈ. અને શોષણ ઉમેરવામાં આવ્યું હતું.આ ઉપરાંત, અમે તમને અંતમાં જણાવી દઈએ કે આ ગુલામોનું કામ રાજકુમારીને શાસનના કામની માહિતી આપવાનું હતું કે પુત્રને વારસો મળશે કે નહીં.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here