લગ્નની ખુશીઓ પર, આ નપુંસકો ઘરે આવે છે, અભિનંદન આપે છે, તેમના સુખાકારી માટે પ્રાર્થના કરે છે. પરંતુ ક્યારેક તેઓ આવા પ્રસંગોએ ઘરે પણ આવે છે જ્યારે માનવતા તેમને બોલાવે છે. ઘણા વ્યંઢળો પણ માનવીની મદદ માટે દોડી આવે છે. આવા જ સમાચાર મધ્ય પ્રદેશના મુરેનાથી સામે આવ્યા છે.

મુરેનાના અંબાહમાં વ્યંઢળોએ સમાજ સામે એવો દાખલો બેસાડ્યો છે કે દરેક વ્યક્તિ દિલથી ધૂમ મચાવે છે. આ વ્યંઢળોએ નિરાધાર વૃદ્ધ માતાની પુત્રીના લગ્નમાં ભાતભાતની વિધિ કરી હતી. અને લગ્ન પછી, જ્યારે તે પુત્રીને સંતાન થયું, ત્યારે નપુંસકોએ પણ મામા તરીકે ધાર્મિક વિધિઓ કરી, અને બહેન અને ભત્રીજાને કિંમતી ભેટોથી ભરી દીધી.

પિતાના મૃત્યુ પછી સંકટ.

ઉલ્લેખનીય છે કે અંબાહની પ્રતાપ કોલોનીમાં રહેતા ડોંગર સિંહ જાટવનું બે વર્ષ પહેલા અવસાન થયું હતું. પતિના મૃત્યુ બાદ 60 વર્ષીય પત્ની ચરણ દેવી, પુત્રી પૂનમ અને દિવ્યાંગ પુત્ર પર સંકટનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. ચરણ દેવીએ સંબંધીઓની મદદથી ગયા વર્ષે 14 માર્ચે તેમની પુત્રી પૂનમના લગ્ન નક્કી કર્યા હતા. પુત્રની વિકલાંગતાને કારણે ચરણદેવીની સામે ચોખાની વિધિની ચૂકવણીની સમસ્યા ઊભી થઈ.

રાબિયા કિન્નર મદદ માટે આગળ આવી.

અહીં લગ્નના સમાચાર મળતાં જ રાબિયા કિન્નર પોતાની ટીમ સાથે ચરણ દેવીના ઘરે પહોંચી હતી, પરંતુ જ્યારે ચરણ દેવીએ રાબિયાને પરિસ્થિતિ વિશે જણાવ્યું તો રાબિયાએ ભાઈ બનીને પોતાની ફરજ નિભાવવાનું નક્કી કર્યું. લગ્ન માટે કિન્નર રાબિયાએ હજારો રૂપિયા પૂનમના સાસરિયાં ભીંડને ચોખાની વિધિ માટે મોકલ્યા હતા. લગ્ન બાદ પૂનમ તેના સાસરિયાંમાં સુખેથી રહેવા લાગી હતી. તેણીએ એક બાળકને જન્મ આપ્યો. રાબિયા કિન્નરને જ્યારે ખબર પડી કે પૂનમને સંતાન છે ત્યારે તેણે પણ ભાઈની ફરજ બજાવી હતી.

ભત્રીજા માટે ભેટ.

રાબિયા કિન્નર અને તેના સાથી વ્યંઢળોએ ભત્રીજા માટે સામાજિક વિધિઓ કરી હતી. તેણે ‘પચ’ એટલે કે બાળકના જન્મ સમયે માતા તરફથી આપવામાં આવેલ સામાનની વિધિ પણ કરી હતી. કિન્નરે તેના સાથીઓની મદદથી ચરણ દેવીને 60-70 હજારનો સામાન આપ્યો છે, જેથી તે તેની દીકરીના સાસરે જઈને આ સામાન આપી શકે. લોકો વ્યંઢળોની આ મદદને માનવતાનું ઉદાહરણ કહી રહ્યા છે. લોકો નપુંસકોના માત્ર વખાણ જ નથી કરી રહ્યા પરંતુ દિલથી પ્રાર્થના પણ કરી રહ્યા છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here