ઘરમાં કોઈ મરી જાય ત્યારે સબંધીઓ માથાના વાળ કેમ કઢાવે છે, જાણો સાચું કારણ…

મૃત્યુ પછીની દુનિયા વિશે બહુ ઓછું જાણીતું છે. હિંદુ ધર્મમાં મૃત્યુ પછીનું જીવન, આગલા જન્મ સુધીની યાત્રા, તેની સાથે સંકળાયેલા પાપ અને પુણ્ય, રીત-રિવાજો વગેરેનું વિગતવાર વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. જ્યારે કુટુંબમાં કોઈનું મૃત્યુ થાય છે, ત્યારે પરિવાર તેના આત્માની શાંતિ અને મોક્ષ માટે ઘણી ધાર્મિક વિધિઓ કરે છે.

મૃત્યુ પછીના રિવાજોમાં પરિવારના વાળ આપવા એટલે કે હજામત કરવી સૌથી મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. માથું કપાવવાની આ પ્રથા ઘણી જૂની છે. આવી સ્થિતિમાં, શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે કોઈના મૃત્યુ પછી માથું કેમ મુંડવામાં આવે છે? આનો જવાબ તમને ગરુડ પુરાણમાં મળશે. આમાં કોઈ વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી વાળ દાન કરવા માટે કેટલાક મહત્વપૂર્ણ કારણો આપવામાં આવ્યા છે.

આત્મા વાળ સાથે જોડવાનો પ્રયાસ કરે છે.

ગરુણ પુરાણ અનુસાર, મૃત્યુ પછી, મૃતકની આત્મા તેના શરીરને સરળતાથી છોડતી નથી. યમરાજને વારંવાર આજીજી કરીને તે યમલોકમાંથી પાછી આવે છે. અહીં તે તેના પરિવારના સભ્યોનો સંપર્ક કરવાનો પ્રયાસ કરે છે. તે સંબંધીઓના વાળની ​​​​સહાયથી આ સંપર્ક કરે છે. આ જ કારણ છે કે પરિવારના સભ્યો તેમના માથાના મુંડન કરાવે છે. તેઓ ઈચ્છે છે કે આત્મા તેમની આસક્તિમાંથી મુક્ત થાય.

પ્રેમ અને આદર દર્શાવવા માથું મુંડાવવું.

માથું મુંડન કરીને, પરિવાર મૃતક માટે પ્રેમ અને આદર દર્શાવે છે. તે મૃતક પ્રત્યે કૃતજ્ઞતાના પ્રતીક તરીકે તેના વાળ કાપે છે. વાળ વિના સુંદરતા અધૂરી માનવામાં આવે છે. આમ કરીને તે મૃતક પ્રત્યે પોતાનું બલિદાન દર્શાવે છે.

સફાઈ માટે.

મૃત્યુ પછી વ્યક્તિના શરીરમાં બેક્ટેરિયા વધવા લાગે છે. જ્યારે આપણે કોઈના અંતિમ સંસ્કાર કર્યા પછી પાછા ફરીએ છીએ, ત્યારે આપણે મૃત શરીરના સંપર્કમાં આવીએ છીએ. આના કારણે બેક્ટેરિયા આપણા શરીર અને ખાસ કરીને વાળમાં ચોંટી જાય છે. સ્નાન કર્યા પછી પણ વાળમાંથી બેક્ટેરિયા જતા નથી. આ સ્થિતિમાં માથા અને ચહેરા પરના વાળ દૂર થાય છે.

થ્રેડ સમાપ્ત કરવા માટે.

જ્યારે બાળકનો જન્મ થાય છે અથવા કુટુંબમાં કોઈનું મૃત્યુ થાય છે, ત્યારે સુતક થાય છે. મતલબ કે પરિવાર કેટલાક દિવસો માટે અશુદ્ધ ગણાય છે. આ સ્થિતિમાં માથું મુંડન કરવાથી ઘરનું સુતક સમાપ્ત થાય છે.

ક્રેસ્ટ કાપશો નહીં.

કોઈના મૃત્યુ પછી માથું કપાવવાનું અને દાઢી કરાવવાનું કામ સ્વજનો કરે છે. પરંતુ માથાના મુંડન કરતી વખતે ક્રેસ્ટ ક્યારેય કાપવામાં આવતો નથી. આ શિખર હંમેશા રાખવામાં આવે છે. હિંદુ ધર્મમાં શિખર કાપવાની કોઈ જોગવાઈ નથી.

Leave a Comment