લગ્નના 1 દિવસ પહેલા જ માં બની દુલ્હન, જાનૈયાઓએ પણ કર્યું એવું કામ કે જાણીને દંગ રહી જશો….

લગ્ન એ કોઈપણ છોકરીના જીવનમાં એક મહત્વપૂર્ણ દિવસ છે. આવી સ્થિતિમાં, જરા કલ્પના કરો કે લગ્નના એક દિવસ પહેલા બાળકને જન્મ આપ્યા પછી કન્યા માતા બની જાય તો શું થશે. ચોક્કસ મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં આવા સમાચાર સાંભળ્યા પછી હંગામો મચી જશે. શક્ય છે કે યુવતીના લગ્ન પણ તૂટી શકે. પરંતુ છત્તીસગઢના કોંડાગાંવ જિલ્લામાં હલ્દી સમારોહ દરમિયાન એક કન્યા માતા બની ત્યારે પરિવારમાં ખુશી બેવડાઈ ગઈ.

વાસ્તવમાં આ અનોખો કિસ્સો કોંડાગાંવ જિલ્લાના બદેરાજપુર બ્લોકના બાંસકોટ ગામનો છે. અહીં રહેતા શિવબત્તીના લગ્ન ઓડિશાના રહેવાસી ચંદન નેતામ સાથે નક્કી થયા હતા. લગ્ન 31 જાન્યુઆરીએ હતા જ્યારે 30 જાન્યુઆરીએ હલ્દી સેરેમની હતી.

હલ્દી સમારોહ દરમિયાન કન્યાએ પુત્રને જન્મ આપ્યો હતો.

હલ્દી સમારોહ દરમિયાન દુલ્હનની હળદરની પેસ્ટ ચાલી રહી હતી. આ દરમિયાન અચાનક તેના પેટમાં દુખાવો શરૂ થયો. આવી સ્થિતિમાં પરિવાર તેને નજીકના પ્રાથમિક આરોગ્ય કેન્દ્રમાં લઈ ગયો. અહીં કન્યાએ પુત્રને જન્મ આપ્યો. આ સમાચાર સાંભળીને કન્યા અને વરરાજા બંને આનંદથી ઉછળી પડ્યા. લગ્નની ખુશી તેના માટે બમણી થઈ ગઈ.

હવે તમે વિચારતા હશો કે લગ્નના એક દિવસ પહેલા જ દુલ્હન માતા કેવી રીતે બની અને આ કારણે હોબાળો મચાવવાને બદલે પરિવારે શા માટે ઉજવણી કરવાનું શરૂ કર્યું દુલ્હન શિવબતીની માતા સરિતા માંડવીના જણાવ્યા અનુસાર, તેમની પુત્રી 2021માં વરરાજા ચંદન નેતામના ઘરે રહેવા ગઈ હતી. અહીં તે લગભગ 8 મહિના રોકાઈ હતી.

લગ્ન પહેલા વરરાજાના ઘરે 8 મહિના રોકાયા હતા.

આ પછી છોકરા અને છોકરી પક્ષે નક્કી કર્યું કે બંનેએ લગ્ન કરી લેવા જોઈએ. ત્યારપછી 31 જાન્યુઆરીના લગ્ન નક્કી કરવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ તે પહેલા દુલ્હન ચેતનના બાળકની માતા બની ગઈ હતી. જણાવી દઈએ કે કન્યા શિવબતી આદિવાસી સમાજમાંથી આવે છે. પૃથુ રિવાજથી લગ્ન પહેલા તે ચેતનના ઘરે ગઈ હતી.

પૃથુ રિવાજ શું છે.

તમે બધા પૃથુ પ્રથાને આજના આધુનિક યુગની લિવ-ઇન રિલેશનશીપ કહી શકો છો. જોકે, આદિવાસી સમાજમાં પૃથુ પ્રથાની પ્રથા ઘણી જૂની છે. આ રિવાજ હેઠળ છોકરી પોતાની પસંદગીના છોકરાના ઘરે જાય છે. તેણી જીતવા માંગે તેટલા દિવસો સુધી અહીં રહે છે. આ કારણે યુવતીના પરિવારજનોને પણ કોઈ વાંધો નથી.

જો છોકરા અને છોકરી વચ્ચે બધુ બરાબર ચાલતું હોય તો વર અને વર પક્ષના લોકો યોગ્ય સમય જોઈને તેમના લગ્ન નક્કી કરે છે. મોટાભાગે આદિવાસીઓમાં નવખાઈ કે તહેવાર નિમિત્તે લગ્નનો કાર્યક્રમ નક્કી કરવામાં આવે છે.આદિવાસીઓ તેમની સંસ્કૃતિને પ્રેમ કરે છે આદિવાસીઓ તેમની સંસ્કૃતિ, જીવનશૈલી, જીવનશૈલી અને પૂજાને પ્રેમ કરે છે. તેથી જ આજે પણ તે પોતાના સમાજના તમામ રીતિ-રિવાજોનું ગર્વથી પાલન કરે છે.

Leave a Comment